trích khấu hao TSCĐ 13 tháng/1 năm

• Thread starter vodanthanh
  • Ngày gửi
V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
chào các anh chị và các bạn

Mình đang gặp 1 rắc rối nhỏ mà ko biết làm thế nào. Mong các bạn gỡ giúp nha
- Cty mình trích KH theo PP đường thẳng. 1 năm mức trích KH cho phép là 206 triệu. Trong năm, tùy theo mức độ LN nhiều hay ít thì mức trích KH sẽ khác nhau chứ ko trích hàng tháng. Do bất cẩn nên mình chia mức KH 1 tháng cở 15.6 triệu và trích đến 13 tháng . Mặc dù trích 13 tháng nhưng mức khấu hao của mình vẫn còn trong mức cho phép ( tổng ttế năm nay đã trích 203 triêu). Thuế sẽ chấp nhận mức trích KH tháng 13 là CP hợp lý hay ko?
- Sẵn tiện cho mình hỏi luôn là khi kê sai giá vốn hàng bán trên tờ khai thuế hàng tháng thì có cần điều chỉnh không? Trình tự như thế nào?

Rất mong sự giúp đở của các bạn. Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình thật sự không hiểu ý của bạn. Thông thường, KH theo đường thẳng thì mỗi tháng đều trích giống nhau, và không có trích tháng 13.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Trên tờ khai thuế chỉ có doanh số bán chứ làm gì có giá vốn hàng bán mà bạn kê khai bị sai.Hay là giá vốn hàng mua

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Kỳ kế toán năm là năm dương lịch hoặc kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn, vậy bạn lấy đâu ra một tháng nữa để trích khấu hao vậy?

S

Song Huong

Cao cấp
vodanthanh nói:
chào các anh chị và các bạn

Mình đang gặp 1 rắc rối nhỏ mà ko biết làm thế nào. Mong các bạn gỡ giúp nha
- Cty mình trích KH theo PP đường thẳng. 1 năm mức trích KH cho phép là 206 triệu. Trong năm, tùy theo mức độ LN nhiều hay ít thì mức trích KH sẽ khác nhau chứ ko trích hàng tháng. Do bất cẩn nên mình chia mức KH 1 tháng cở 15.6 triệu và trích đến 13 tháng . Mặc dù trích 13 tháng nhưng mức khấu hao của mình vẫn còn trong mức cho phép ( tổng ttế năm nay đã trích 203 triêu). Thuế sẽ chấp nhận mức trích KH tháng 13 là CP hợp lý hay ko?

Rất mong sự giúp đở của các bạn. Xin chân thành cảm ơn.
Thuế không quan tâm bạn trích làm bao nhiêu kỳ. Họ chỉ quan tâm tổng mức khấu hao trong năm tài chính có vượt mức cho phép theo qui định không (theo quyết định 206/2003/QĐ-BTCcủa BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003).

Kiểm toán thì quan tâm thêm chi phí khấu hao tính vào thành phẩm sản xuất trong kỳ có vượt mức bình thường không. Theo chuẩn mực thì chỉ được tính vào chi phí sản xuất trong kỳ theo mức khấu hao bình thường. Nếu vượt quá mức khấu hao bình thường thì tính vào lãi lỗ của kỳ đó.

Thân

T

trieutuanluu

Guest
4/5/06
9
0
0
Hà Nội
Ban à. Tôi cũng làm về Khấu hao đường thằng nên không có trường hợp nào lại tính thêm tháng 13 cả. vậy nên bạn xem lại điều này nhe.

N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Song Huong nói:
Thuế không quan tâm bạn trích làm bao nhiêu kỳ. Họ chỉ quan tâm tổng mức khấu hao trong năm tài chính có vượt mức cho phép theo qui định không (theo quyết định 206/2003/QĐ-BTCcủa BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003).

Kiểm toán thì quan tâm thêm chi phí khấu hao tính vào thành phẩm sản xuất trong kỳ có vượt mức bình thường không. Theo chuẩn mực thì chỉ được tính vào chi phí sản xuất trong kỳ theo mức khấu hao bình thường. Nếu vượt quá mức khấu hao bình thường thì tính vào lãi lỗ của kỳ đó.

Thân

Song Hương nói sao ấy chứ. Rõ ràng là vô lý đùng đùng rồi mừ. Làm gì có chuyện KH 13 tháng...
Thuế: Họ chỉ quan tâm tổng mức khấu hao trong năm tài chính có vượt mức cho phép theo qui định không
Thía trong năm bên cty mình tscd mua về để đó, ko dùng. Cũng khấu hao và ko vượt mức gì gì đó của QD206, thuế chấp nhận sao?

Bác Thiện vào cho vài lời ý kiến bên thuế xem sao nhỉ.

Tiện đây e nhớ ra,
:dzo: :dzo: :dzo:
Các bác cho e kính một ly rồi thỉnh giáo tý.

Tscd ko có nhu cầu sử dụng, thì phải trích khấu hao là sao các bác nhỉ? Vd như ts của cty mẹ cấp cho cty con. Nhưng cty con cho vào kho, khóa cửa để đó, chưa có ý định sd tscd này, vậy cty con có tính khấu hao ts này ko?
Trường hợp này về bản chất khác trường hợp khấu hao giảm trong năm (tạm thời ko sử dụng trong thời gian ngắn 15 ngày 1 tháng gì đó) như thía nào.

@ chị Hồ Lan:
Cty mình trích KH theo PP đường thẳng. 1 năm mức trích KH cho phép là 206 triệu. Trong năm, tùy theo mức độ LN nhiều hay ít thì mức trích KH sẽ khác nhau chứ ko trích hàng tháng.
Cái này là pp khấu hao mới được sáng tạo đó chị ạ, pp khấu hao đường thẳng kết hợp kh theo sản phẩm.

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
Nguyet Giang nói:
Song Hương nói sao ấy chứ. Rõ ràng là vô lý đùng đùng rồi mừ. Làm gì có chuyện KH 13 tháng...
Chả có gì vô lý cả. Bạn ấy lập 12 bút toán ghi nhận khấu hao hay 13 bút toán ghi nhận khấu hao chả khác gì nhau.

Thuế chỉ quan tâm tổng mức khấu hao trong năm tài chính có vượt mức cho phép theo qui định hay không.

Nguyet Giang nói:
Thía trong năm bên cty mình tscd mua về để đó, ko dùng. Cũng khấu hao và ko vượt mức gì gì đó của QD206, thuế chấp nhận sao?

Bác Thiện vào cho vài lời ý kiến bên thuế xem sao nhỉ.

Tiện đây e nhớ ra,
:dzo: :dzo: :dzo:
Các bác cho e kính một ly rồi thỉnh giáo tý.

Tscd ko có nhu cầu sử dụng, thì phải trích khấu hao là sao các bác nhỉ? Vd như ts của cty mẹ cấp cho cty con. Nhưng cty con cho vào kho, khóa cửa để đó, chưa có ý định sd tscd này, vậy cty con có tính khấu hao ts này ko?
Trường hợp này về bản chất khác trường hợp khấu hao giảm trong năm (tạm thời ko sử dụng trong thời gian ngắn 15 ngày 1 tháng gì đó) như thía nào.

@ chị Hồ Lan:
Cái này là pp khấu hao mới được sáng tạo đó chị ạ, pp khấu hao đường thẳng kết hợp kh theo sản phẩm.

Vấn đề này đuợc qui định trong điều 9 quyết định 206/2003/QĐ-BTC của BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003.

Thân

T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
47
Huế -HCM
Mình nghĩ SongHuong nói đúng vì trích KH thiếu thì trích bổ sung thôi chứ không phải trích tháng 13.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA