Nâng cấp làm thay đổi chức năng của TSCĐ

  • Thread starter nguyentuan1291
  • Ngày gửi
N

nguyentuan1291

Guest
Xin chào mọi người, mình có vấn đề này xin hỏi mọi người 1 chút
Công ty mình có 1 nhà để đựng tank téc, nhưng sau khi di chuyển nhà máy, thì có đầu tư biến nhà đựng tank téc kia thành 1 của hàng để kinh doanh. Thì vấn đề ở đây mình hỏi là hạch toán như thế nào?
Ý kiến của mình là do việc đầu tư nâng cấp làm tăng năng lực sản xuất, kinh doanh của TSCĐ nên mình sẽ định khoản làm tăng nguyên giá TSCĐ. Còn vấn đề mình băn khoăn ở đây là việc nâng cấp làm thay đổi hẳn chức năng của TSCĐ kia thì vẫn hạch toán chi phí nâng cấp vào tăng Nguyên giá ah?
Mọi người hãy cho mình ý kiến nhé, xin cám ơn
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Nâng cấp làm thay đổi chức năng của TSCĐ

Xin chào mọi người, mình có vấn đề này xin hỏi mọi người 1 chút
Công ty mình có 1 nhà để đựng tank téc, nhưng sau khi di chuyển nhà máy, thì có đầu tư biến nhà đựng tank téc kia thành 1 của hàng để kinh doanh. Thì vấn đề ở đây mình hỏi là hạch toán như thế nào?
Ý kiến của mình là do việc đầu tư nâng cấp làm tăng năng lực sản xuất, kinh doanh của TSCĐ nên mình sẽ định khoản làm tăng nguyên giá TSCĐ. Còn vấn đề mình băn khoăn ở đây là việc nâng cấp làm thay đổi hẳn chức năng của TSCĐ kia thì vẫn hạch toán chi phí nâng cấp vào tăng Nguyên giá ah?
Mọi người hãy cho mình ý kiến nhé, xin cám ơn
Bạn xem TT45/2013/TT-BTC Ngày 25 tháng 04 năm 2013 HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
1. Các chi phí doanh nghiệp chi ra để đầu tư nâng cấp tài sản cố định được phản ánh tăng nguyên giá của TSCĐ đó, không được hạch toán các chi phí này vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ.
 
C

chuppachupp

Thành viên thân thiết
26/4/14
58
19
8
Thái Bình
Ðề: Nâng cấp làm thay đổi chức năng của TSCĐ

Bạn xem TT45/2013/TT-BTC Ngày 25 tháng 04 năm 2013 HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
1. Các chi phí doanh nghiệp chi ra để đầu tư nâng cấp tài sản cố định được phản ánh tăng nguyên giá của TSCĐ đó, không được hạch toán các chi phí này vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ.
Đúng vấn đề quan tâm :)
 

Thành viên trực tuyến

  • tidao
  • Quách Thị Thuỳ Trang
  • anhvinhhagiang
  • Huyền Mia
  • auyeuch

Xem nhiều

TEXT LINK