Hóa đơn thông thường tính thuế như thế nào?

• Thread starter noo2302
  • Ngày gửi
N

noo2302

Guest
22/8/14
2
0
0
TPHCM
CHÀO CÁC TIỀN BỐI
Em dự định thành lập cty TNHH chuyên mua đi bán lại mặt hàng tivi. Theo tìm hiểu luật mới thì cty sẽ ko được phép sử dụng Hóa Đơn VAT, chỉ được sử dụng HD bán hàng thông thường thoi, e có 1 số thắc mắc xin các tiền bối giúp em với

1. Mẫu hóa đơn bán hàng thông thường này có nhiều form ko, 1 quyển bao nhiêu tờ, giá bao nhiu?, được mua tối đa bao nhieu quyển?
2. Giả sử hàng em nhập vào là HD VAT trị giá 20 triệu (đã bao gom VAT), xuất ra HD bán hàng thông thường cũng là 20 triệu (ko có thuế) => em bán huề vốn vậy khoản này có được tính là doanh thu của cty ko?
3. Cty em có nằm trong diện được ưu đãi khoản thuế nào không?
4. Khai thuế có phức tạp không, khai mỗi tháng, mỗi quí, hay mỗi năm, khai thuế bằng hình thức nào ạ, em nghe nói khai thuế onl được, vậy phần mềm đó có phải mua ko?
5. Nếu khai sai, khai chậm có bị phạt không, phạt thế nào?
6. Hàng mua vào là hóa đơn GTGT nhưng lai xuất ra là HD thong thuong vậy nhà nước tính thuế e kiểu j ạ?

Cám ơn các tiền bối

Khóa học Quản trị dòng tiền
moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Ðề: Hóa đơn thông thường tính thuế như thế nào?

Chào bạn!

Mình giải đáp cho bạn các thắc mắc trên

- Công ty bạn thành lập năm 2014 theo TT 219/2014/BTC thì nếu không có tài sản trang thiết bị 1 tỷ công ty bạn sẽ phải không được kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ.
Tức là bạn không được phát hành hóa đơn giá trị gia tăng đến khi có đủ điều kiện. Bạn sử dụng hóa đơn thông thường mua tại chi cục thuế quản lý bạn. Lần đầu tiên mua chỉ được 1 quyển, tiếp theo các lần sau tùy theo lượng hóa đơn bạn dùng mà sẽ được mua ở các mức khác nhau.
- Công ty bạn không thuộc nhóm ưu đãi về thuế
- Công ty bạn kê khai thuế GTGT theo tháng, Phần mềm hỗ trợ kê khai có thể down trên tổng cục thuế. Nhưng muốn nộp thuế qua mạng thì phải mua chữ ký số.
- Kê khai không phức tạp với người kế toán, tuy nhiên nếu kê khai và nộp muộn thì sẽ phạt theo quy định tại TT166.
=> Tốt nhất bạn nên tìm một kế toán để giúp bạn vấn đề này.

N

noo2302

Guest
22/8/14
2
0
0
TPHCM

Cám ơn tiền bối @moon87 rất nhiều ạ, nhưng có thể cho e hỏi thêm là

1. Quyển hóa đơn thông thường đó có bao nhiu tờ, mua lần đầu thì giá bao nhieu ạ?
2. Muốn mua chữ kí số có cần điều kiện gì không, chi phí mua là bao nhiêu, nếu không nộp thuế wa mạng thì nộp chuyển khoản được không, vác cả đống tiền mặt đi nộp e ko dám đi
3. Bởi vì theo e tìm hiểu thì nếu cty của e có tổng doanh thu trong năm trên 1 tỷ thì sẽ được đăng kí sd HD VAT, nhưng giả sử hàng em nhập vào là HD VAT trị giá 20 triệu (đã bao gom VAT), xuất ra HD bán hàng thông thường cũng là 20 triệu (ko có thuế) => em bán huề vốn vậy khoản này có được tính là doanh thu của cty ko?
4. Bên tiền bối có cung cấp kế toán thời vụ không, và chi phí như thế nào ạ?

Em cám ơn

Sửa lần cuối:
A

anthaiauto

Guest
25/8/14
1
0
0
Hà Nội

Mình đang định hỏi ,và thắc mắc giống bạn, các anh chị nào hiểu biết hướng dẫn cho bọn em biết với

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

1. Quyển hóa đơn thông thường đó có bao nhiu tờ, mua lần đầu thì giá bao nhieu ạ?
2. Muốn mua chữ kí số có cần điều kiện gì không, chi phí mua là bao nhiêu, nếu không nộp thuế wa mạng thì nộp chuyển khoản được không, vác cả đống tiền mặt đi nộp e ko dám đi
3. Bởi vì theo e tìm hiểu thì nếu cty của e có tổng doanh thu trong năm trên 1 tỷ thì sẽ được đăng kí sd HD VAT, nhưng giả sử hàng em nhập vào là HD VAT trị giá 20 triệu (đã bao gom VAT), xuất ra HD bán hàng thông thường cũng là 20 triệu (ko có thuế) => em bán huề vốn vậy khoản này có được tính là doanh thu của cty ko?

Em cám ơn

Nếu bạn mua 20tr, nhưng bán 10tr thôi thì 10tr này khi bạn xuất hoá đơn vẫn là doanh thu của công ty bạn. Doanh thu tính dựa trên lượng hoá đơn bạn xuất ra, kể cả khi bạn nhập hàng giá cao, sau đó do ế hàng phải chiết khấu bán lỗ thì vẫn tính là doanh thu (doanh thu khác với lợi nhuận).

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Em cám ơn

Tớ trả lời bổ sung 2 câu hỏi đầu
- 1 cuốn HĐ có 50 số (mỗi số có 3 liên). Mua hóa đơn lần đầu tại cơ quan thuế: 21.000đ (không biết giá đã tăng lên chưa nữa) + 5.000 (mua cuốn sổ mua hóa đơn). TC: chưa hết 30.000đ.
- Để nộp tờ khai thuế qua mạng, bạn chỉ cần nhấc ĐT lên và gọi đến 1 trong các cty cung cấp dịch vụ CKS: BKAV, VNPT, FPT, Viettel...Họ sẽ cử nhân viên đến tận cty bạn làm thủ tục đăng ký cho bạn. Giá CKS: 550k + dịch vụ sử dụng CKS 1 năm là 1.000k nữa. TC khoảng 1.600k. Sau đó, bạn chỉ cần truy cập vào iHTKK và gửi tờ khai cho CQT.
- Nộp tiền thuế: có thể nộp TM hoặc CK qua ngân hàng (ko ai bắt buộc bạn phải cầm tiền mặt lên kho bạc cả)
Chúc vui!

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi

Chào bạn @noo2302
Mình bổ sung thêm 1 chút nữa cho bạn hiểu nhé, hoá đơn bạn mua ở chi cục thuế sẽ là "Hoá đơn bán hàng", khi sử dụng hoá đơn bán hàng, phát sinh doanh thu tháng nào thì công ty bạn phải nộp tiền thuế tháng đó, không phụ thuộc vào hoá đơn đầu vào của công ty bạn là bao nhiêu.
Theo điều 13, thông tư 219/2013/TT-BTC, Công ty bạn thuộc hoạt động "Phân phối, cung cấp hàng hoá", tỉ lệ % để tính nộp thuế là 1% trên doanh thu, trên phần mềm HTKK thuế, bạn sử dụng mẫu số 04/GTGT nhé!
Ví dụ, doanh thu bạn bán ti vi là 8 triệu, bạn sẽ tính và nộp thuế là : 1% x 8 triệu = 80.000 đồng
Chúc công ty bạn thành công, thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA