[Help] bán hàng tự động bằng excel, cụ thể Data Validation

• Thread starter kenpachi
  • Ngày gửi
K

kenpachi

Sơ cấp
7/9/12
20
0
0
binh dinh
Hiện tại em đang cần tạo 1 file excel bán hàng tự động bằng excel, em bị mắc lại ở chỗ Data Validation, cửa hàng có khoản hơn 2000 mặt hàng, em tạo list bằng Data Validation để tạo hóa đơn tính tiền cho nhanh, trước đây khâu này tính tay hoàn toàn, phải nhớ giá và tính tiền bằng tay. Bây giờ em muốn tạo file excel này để giảm thiểu, công tác này, em tạo 1 file excel như đã gửi ở dưới:
Vấn đề là list Data Validation quá dài và công đoạn tìm rất khó khăn và lâu, vậy em muốn hỏi có cách nào để gõ từ khóa ở B8 "Sheet hoa don" thì list sẽ rút gọn bớt theo từ khóa, ví dụ: gõ "Bi" vào B8 bên "Sheet hoa don" thì list Data Validation chỉ còn lại: (tất cả các mặt hàng có từ "Bi")
BI BÁNH ĐÀ
BI CHỮ THẬP
BI LỐC ĐIỀU HOÀ
BI MOAY Ơ
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI TĂNG CAM
BI TÌ
BI TỲ CAM

Xin các cao nhân giúp đỡ, vì em còn yếu lắm, tự học là chủ yếu, chỉ biết sơ về excel, ko dùng đc access, ko biết VSB, maccro cũng ko biết viết nốt :(

Đính kèm

• BANG GIA.xlsx
    57.2 KB · Lượt xem: 229
Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Ðề: [Help] bán hàng tự động bằng excel, cụ thể Data Validation

Hiện tại em đang cần tạo 1 file excel bán hàng tự động bằng excel, em bị mắc lại ở chỗ Data Validation, cửa hàng có khoản hơn 2000 mặt hàng, em tạo list bằng Data Validation để tạo hóa đơn tính tiền cho nhanh, trước đây khâu này tính tay hoàn toàn, phải nhớ giá và tính tiền bằng tay. Bây giờ em muốn tạo file excel này để giảm thiểu, công tác này, em tạo 1 file excel như đã gửi ở dưới:
Vấn đề là list Data Validation quá dài và công đoạn tìm rất khó khăn và lâu, vậy em muốn hỏi có cách nào để gõ từ khóa ở B8 "Sheet hoa don" thì list sẽ rút gọn bớt theo từ khóa, ví dụ: gõ "Bi" vào B8 bên "Sheet hoa don" thì list Data Validation chỉ còn lại: (tất cả các mặt hàng có từ "Bi")
BI BÁNH ĐÀ
BI CHỮ THẬP
BI LỐC ĐIỀU HOÀ
BI MOAY Ơ
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI MOAY Ơ TRƯỚC
BI TĂNG CAM
BI TÌ
BI TỲ CAM

Xin các cao nhân giúp đỡ, vì em còn yếu lắm, tự học là chủ yếu, chỉ biết sơ về excel, ko dùng đc access, ko biết VSB, maccro cũng ko biết viết nốt :(
1/ Cách 1: Bạn dùng phím tìm kiếm CTr + F trong danh mục mà bạn tạo ra sẽ tìm kiếm theo tên mã, rùi bạn copy mã đó vào ô bạn cần điền
2/ Dùng VBA sẽ tạo được danh sách tìm kiếm theo ý bạn

K

kenpachi

Sơ cấp
7/9/12
20
0
0
binh dinh

1/ Cách 1: Bạn dùng phím tìm kiếm CTr + F trong danh mục mà bạn tạo ra sẽ tìm kiếm theo tên mã, rùi bạn copy mã đó vào ô bạn cần điền
2/ Dùng VBA sẽ tạo được danh sách tìm kiếm theo ý bạn

bạn có thể giúp mh phần VBA đc ko, mh ko biết về VBA nên mới lên đây nhờ giúp đỡ, thank bạn :015:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

bạn có thể giúp mh phần VBA đc ko, mh ko biết về VBA nên mới lên đây nhờ giúp đỡ, thank bạn :015:
Gửi bạn file đính kèm, bạn xem có đúng ý bạn không?
Gợi ý
Tại sheet: " bang gia" mình thêm cột "mã vật tư"
Tại sheet: " hoa đơn" cột H lần lượt bạn chuột phải chọn mã mà bạn muốn in hóa đơn đó, điền bằng tay cột số lượng ( cột C), cột I nếu chọn 1 thì lấy theo giá thợ, chọn 2 lấy theo giá thường
Chúc bạn thành công

Đính kèm

• su dung VBA.rar
    63.8 KB · Lượt xem: 339
  • BANG GIA 22.08.2014 new.rar
    69.4 KB · Lượt xem: 356

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA