Không báo cáo thuế TNCN

• Thread starter linkshady
  • Ngày gửi
L

linkshady

Sơ cấp
21/7/14
20
0
1
32
Đà Nẵng
Công ty em không nộp BC TNCN thì có bị gì không ạ? Công ty nhỏ, lúc e vô làm KT thì chỉ có anh GĐ và 1 anh nhân viên khác nữa. Cả 1 vs a nhân viên đó đều không có hợp đồng. nên anh chủ bảo không làm thuế TNCN. Vậy còn anh GĐ thì sao ạ? không làm BC thuế tncn cho ảnh luôn ạ?

Chứ công ty mà ko có thuế TNCN thì sao được ạ?!

Lương thì có phát nhưng nếu muốn làm BHTN thì phải đăng ký thuế cá nhân đúng không ạ? Lương thì chỉ có 2triệu/tháng thôi nên khi làm BH này nọ bị trừ hết nên em cũng ko đi đăng ký. :069:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Không báo cáo thuế TNCN

Công ty em không nộp BC TNCN thì có bị gì không ạ? Công ty nhỏ, lúc e vô làm KT thì chỉ có anh GĐ và 1 anh nhân viên khác nữa. Cả 1 vs a nhân viên đó đều không có hợp đồng. nên anh chủ bảo không làm thuế TNCN. Vậy còn anh GĐ thì sao ạ? không làm BC thuế tncn cho ảnh luôn ạ?

Chứ công ty mà ko có thuế TNCN thì sao được ạ?!

Lương thì có phát nhưng nếu muốn làm BHTN thì phải đăng ký thuế cá nhân đúng không ạ? Lương thì chỉ có 2triệu/tháng thôi nên khi làm BH này nọ bị trừ hết nên em cũng ko đi đăng ký. :069:

- Thuế TNCN: lương dưới 9tr/ng/th thì không phải nộp thuế TNCN. Do đó, trong kỳ không phải nộp báo cáo TNCN tạm khấu trừ. Cuối năm, bạn làm QT thuế TNCN thôi. Nếu cá nhân chưa có MST thì bạn đăng ký cho mọi người trong cty.
- BHTN thuộc vào nhóm BHXH-YT-TN, không liên quan đến đăng ký MST cá nhân. Vấn đề BHXH, bạn lên cơ quan Bảo hiểm để hỏi thủ tục đăng ký bảo hiểm.
- Mà không biết cty bạn ở thành phố hay nông thôn? Nếu thành phố, cty trả lương NV mức lương 2tr là chưa đúng với luật rồi (vì thấp hơn mức lương tối thiểu vùng: 2,7tr)

C

chuppachupp

Trung cấp
26/4/14
58
19
8
Thái Bình

Công ty như bạn mình k vấn đề gì vì nếu trong bảng lương k có ai vượt quá mức lương phỉa nộp thuế TNCN

A

ACCAOnlineVietnam

Guest
23/7/14
1
0
0
Hà Nội

Nếu có vấn đề gì thì phải nộp phạt bao nhiêu ạ?

H

hoangthanh2328

Guest
24/7/14
0
0
0
38
hoangthanh2328

Bạn hướng dẫn thêm chi tiết cho mình được không, cảm ơn nhiều nhé. hì

L

linkshady

Sơ cấp
21/7/14
20
0
1
32
Đà Nẵng

Thành phố ạ. do người quen giới thiệu nên em cũng khó nói. Nếu không phải 2tr7 thì khi quyết toán thuế cuối năm thì thuế có hỏi hay nộp phạt gì không ạ?
Ngoài ra thì trong lúc nhân viên thử việc thì lương thử việc cuối năm có quyết toán luôn không?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Bạn hướng dẫn thêm chi tiết cho mình được không, cảm ơn nhiều nhé. hì
Nếu có vấn đề gì thì phải nộp phạt bao nhiêu ạ?

Không biết 2 bạn này muốn hỏi cái gì???? Haizzz

Thành phố ạ. do người quen giới thiệu nên em cũng khó nói. Nếu không phải 2tr7 thì khi quyết toán thuế cuối năm thì thuế có hỏi hay nộp phạt gì không ạ?
Ngoài ra thì trong lúc nhân viên thử việc thì lương thử việc cuối năm có quyết toán luôn không?

- Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng, bạn xem khoản 4, Điều 13, ND95/2013-NĐ-CP nhé!
- Trong quá trình thử việc ko đạt y/c, cuối tháng trả lương bạn khấu trừ 10%. Cuối năm, những người này đưa vào bảng kê 05B

Sửa lần cuối: