Lương công nhân thuê ngoài

• Thread starter nguyethuynh
  • Ngày gửi
N

nguyethuynh

Guest
Các bạn ơi cho mình hỏi chút. Hiện tại công ty mình đang chuẩn bị quyết toán công trình nên đang lo phần chi phí đầu vào. Sếp mình muốn đẩy chi phí nhân công cao để bớt chi phí mua hóa đơn đầu vào đi. Theo mình biết thì công nhân thuê ngoài >3 tháng nếu làm cam kết thu nhập 1 năm không quá 48tr thì không cần đóng thuế TNCN. Như vậy lương 1 tháng phải <4tr. Nhưng giờ mình muốn đẩy lương lên 5tr thì có được không, có phải đóng thuế TNCN cho công nhân không? Mọi người trả lời giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa
Ðề: Lương công nhân thuê ngoài

Bây giờ là không quá 108 triệu năm rồi bạn ạ! Theo TT 156

H

hunter27788

Guest
23/7/14
1
0
0
35
hà nội

Nhưng phải đóng 10% thuế thu nhập cho công nhân ban ơi

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Làm mẫu cam kết 23 thì sẽ ko trừ 10% nha bạn. Cuối năm quyết toán

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

Nhưng mẫu cam kết 23 chỉ áp dụng cho những người đã có mã số thuế thôi bạn ak. k có thfi vẫn fai trừ 10%

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Các bạn ơi cho mình hỏi chút. Hiện tại công ty mình đang chuẩn bị quyết toán công trình nên đang lo phần chi phí đầu vào. Sếp mình muốn đẩy chi phí nhân công cao để bớt chi phí mua hóa đơn đầu vào đi. Theo mình biết thì công nhân thuê ngoài >3 tháng nếu làm cam kết thu nhập 1 năm không quá 48tr thì không cần đóng thuế TNCN. Như vậy lương 1 tháng phải <4tr. Nhưng giờ mình muốn đẩy lương lên 5tr thì có được không, có phải đóng thuế TNCN cho công nhân không? Mọi người trả lời giúp

- Công nhân thuê ngoài nếu hợp đồng >3 tháng: phải đóng BHXH cho người lao động. (Chỉ lao động có hợp đồng lao động dưới 3 tháng mới ko pải đóng BHXH nhé, và tối đa được ký 2 lần hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thôi nhé!).
- Theo nghị định 65/2013/NĐ-CP: NLD được giảm trừ cho bản thân 9tr/tháng, cho người phụ thuộc 3.6tr/tháng.
- Điều kiện để làm bản cam kết/đăng ký cho người phụ thuộc (theo thông tư 111/2013/TT-BTC): cá nhân phải có MST tại thời điểm làm cam kết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA