Âm quỹ tiền mặt, làm thủ tục vay tiền cá nhân có qua ngân hàng không?

• Thread starter KIENDANG200888
  • Ngày gửi
K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng
Tình hình là quỹ tiền mặt của mình sắp bị âm. Mình nghe nói làm thủ tục vay tiền cá nhân phải có CHỨNG TỪ CỦA NGÂN HÀNG chứ không phải vay bằng tiền mặt PHIẾU THU như trước. Cho mình hỏi thông tin này có đúng không? Nếu có mọi người cho mình xin tên văn bản hướng dẫn với nhe! Thành thật cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Vấn đề bạn nghe nói là không chính xác.

Nghị định 222 (về thanh toán bằng tiền mặt) không yêu cầu việc: vay cá nhân phải qua TK ngân hàng.

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng
Ðề: Âm quỹ tiền mặt, làm thủ tục vay tiền cá nhân có qua ngân hàng không?

Proboy1011 ơi!
Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình nhe. Mình mới đọc cái NGHỊ ĐỊNH 222 đó, nhưng mình đọc thấy khoản 2, điều 6: Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau. Mình còn chưa rõ chỗ này. Nghĩa là quy định này áp dụng trong trường hợp doanh nghiệp vay của doanh nghiệp thôi, còn trường hợp doanh nghiệp vay của cá nhân thì vẫn giao dịch bằng tiền mặt được ah? Mình hiểu như vậy có đúng không?
Reply lại giúp mình nhe! Cảm ơn nhiều nhiều!

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Cứ ghi phiếu thu
Dù bạn có thật sự đi vay của cá nhân, nhưng cũng định khoản theo kiểu mượn
Nội dung ANh A cho cty mượn tiền
Không cần hoạch toán chi phí vay làm chi.

Vì nó rất phiền phức và có khi bị thuế bác bỏ chi phí vay

P

phuongdung999

Guest
19/9/13
2
0
1
34
Ha noi

Theo mình hiểu thì bạn chỉ đang muốn tạo 1 nghiệp vụ để hợp lý hóa số dư TM đang có thể bị âm, như vậy không phát sinh lãi vay, không ảnh hưởng đến DT - CF, không lo thuế bóc CF không hợp lý, nên k cần chứng từ thanh toán qua ngân hàng !

L

Lam Bui Truc

Sơ cấp
14/1/14
46
0
0
Hà Nôị

Nếu nói như các bạn ở trên thì có thể hiểu thế này được không ạ? Công ty Cổ phần chưa góp đủ vốn điều lệ, nay rút tiền ngân hàng ra rồi cho cá nhân là cổ đông vay, sau đó cổ đông lại dùng tiền này để góp vốn lại. Mọi người thấy có thể được không ạ?

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Không có quy định phải gốp vốn qua ngân hàng
Vì có quy định như thế không khả thi vì vẫn có kẻ hở như bạn nói: Công ty Cổ phần chưa góp đủ vốn điều lệ, nay rút tiền ngân hàng ra rồi cho cá nhân là cổ đông vay, sau đó cổ đông lại dùng tiền này để góp vốn lại

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Bạn ơi, tình hình là công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự là bị âm quỹ tiền mặt trên sổ sách, phương án là mình sẽ làm hợp đồng mượn tiền cá nhân, vậy mình hạch toán như thế nào vậy bạn? và chỉ cần ghi phiếu thu là hợp lý rồi phải không bạn, khoản đó, qua năm sau nếu tiền mặt mình dương mình muốn trả thì hạch toán thế nào luôn vậy bạn? cảm ơn nhiều lắm
Cứ ghi phiếu thu
Dù bạn có thật sự đi vay của cá nhân, nhưng cũng định khoản theo kiểu mượn
Nội dung ANh A cho cty mượn tiền
Không cần hoạch toán chi phí vay làm chi.

Vì nó rất phiền phức và có khi bị thuế bác bỏ chi phí vay

L

Lam Bui Truc

Sơ cấp
14/1/14
46
0
0
Hà Nôị

Không có quy định phải gốp vốn qua ngân hàng
Vì có quy định như thế không khả thi vì vẫn có kẻ hở như bạn nói: Công ty Cổ phần chưa góp đủ vốn điều lệ, nay rút tiền ngân hàng ra rồi cho cá nhân là cổ đông vay, sau đó cổ đông lại dùng tiền này để góp vốn lại

Trong nghị định 222 có đoạn " Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp".
Và lâu này mình vẫn thấy mọi ng nhìn vào đó mà rằng từ giờ không được góp vốn = tiền mặt nữa. Vậy do mình hiểu sai hay cụ thể thế nào ạ?

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Trong nghị định 222 có đoạn " Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp".
Và lâu này mình vẫn thấy mọi ng nhìn vào đó mà rằng từ giờ không được góp vốn = tiền mặt nữa. Vậy do mình hiểu sai hay cụ thể thế nào ạ?

các DN góp vốn, tức là DN góp vào cty khác, mua bán vốn với các cty khác
Còn cái góp vốn cổ đông là chủ sở hữu (cá nhân) góp vốn chủ sở hữu, chứ không phải là "DN góp vốn"
Hơn nữa góp vốn CHS không phải là "giao dịch" cũng không phải là"thanh toán"

Bạn ơi, tình hình là công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự là bị âm quỹ tiền mặt trên sổ sách, phương án là mình sẽ làm hợp đồng mượn tiền cá nhân, vậy mình hạch toán như thế nào vậy bạn? và chỉ cần ghi phiếu thu là hợp lý rồi phải không bạn, khoản đó, qua năm sau nếu tiền mặt mình dương mình muốn trả thì hạch toán thế nào luôn vậy bạn? cảm ơn nhiều lắm

muon tiền, hay vay không lãi (hop dong có hay không, không quan trọng, vì mình không hạch toán thêm chi phí nào, không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp)
N111, có 311 (phiếu thu)
Trả tiền
N311 có 1111 (phiếu chi)

Sửa lần cuối:
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Âm quỹ tiền mặt, làm thủ tục vay tiền cá nhân có qua ngân hàng không?

Proboy1011 ơi!
Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình nhe. Mình mới đọc cái NGHỊ ĐỊNH 222 đó, nhưng mình đọc thấy khoản 2, điều 6: Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau. Mình còn chưa rõ chỗ này. Nghĩa là quy định này áp dụng trong trường hợp doanh nghiệp vay của doanh nghiệp thôi, còn trường hợp doanh nghiệp vay của cá nhân thì vẫn giao dịch bằng tiền mặt được ah? Mình hiểu như vậy có đúng không?
Reply lại giúp mình nhe! Cảm ơn nhiều nhiều!

Bạn xem ở đây nhé (trang 1, bài 7)

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Hi! topic rất bổ ích. Giờ thì mình rõ rồi. Thanks bạn nhiều lắm!

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Mình thì sẽ hạch toán thế này:
Khi mượn:
Nợ 1111
Có 3388: phải trả khác

Khi trả:
Nợ 3388
Có 1111

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA