Chi phí cho biếu tặng có được tính là chi phí được trừ.

• Thread starter thuongnph
  • Ngày gửi
T

thuongnph

Guest
Chào các anh/ chị,
Cho em hỏi vấn đề này ạh:
Cty em có trích 1 số sản phẩm để biếu tặng cho Ủy ban nhân dân . Bên em hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp do không thu tiền. Đồng thời cũng lập hóa đơn hàng bán ra để tính thuế GTGT. vậy chi phí này có được xem là chi phí hợp lý được trừ để tính thuế Thu nhập doanh nghiệp không ạ? Doanh thu này có cộng vào doanh thu tính thuế không ?
Anh/chị nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Em cám ơn>

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí cho biếu tặng có được tính là chi phí được trừ.

Bạn có thể xem thêm ở topic này để hiểu rõ hơn: http://www.webketoan.vn/forum/threa...-duoc-hach-toan-nhu-the-nao/page3#post3869730

Đối với chi phí quà tặng nếu có liên quan đến HĐKD thì được tính vào chi phí được trừ và chịu mức khống chế 15% theo TT78. Khi tặng quà phải xuất HĐ GTGT để nộp thuế GTGT, bạn hạch toán khoản thuế này + phần chưa thuế vào chi phí. Theo TT78 thì doanh thu tính thuế TNDN ko bao gồm doanh thu hàng hóa biếu, tặng nên bạn ko đưa vào doanh thu tính thuế nhé.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Bút toán là j bạn nhỉ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Bạn có thể xem thêm ở topic này để hiểu rõ hơn: http://www.webketoan.vn/forum/threa...-duoc-hach-toan-nhu-the-nao/page3#post3869730

Đối với chi phí quà tặng nếu có liên quan đến HĐKD thì được tính vào chi phí được trừ và chịu mức khống chế 15% theo TT78. Khi tặng quà phải xuất HĐ GTGT để nộp thuế GTGT, bạn hạch toán khoản thuế này + phần chưa thuế vào chi phí. Theo TT78 thì doanh thu tính thuế TNDN ko bao gồm doanh thu hàng hóa biếu, tặng nên bạn ko đưa vào doanh thu tính thuế nhé.

Nội dung tô màu đỏ này ở đâu vậy bạn? Nếu cho, biếu, tặng không phải đưa vào doanh thu tính thuế mà được đưa vào chi phí (là trong khoảng 15%) thì quá sung sướng rồi, càng cho, biếu, tặng (tớ đủ 15%) thì càng giảm số thuế TNDN phải nộp sao??? Mình không hiểu chổ này lắm, nhờ bạn giú cho với. Thanks

L

Lucie Tran

Sơ cấp
14/8/14
10
0
1
TP Hồ Chí Minh

Nội dung tô màu đỏ này ở đâu vậy bạn? Nếu cho, biếu, tặng không phải đưa vào doanh thu tính thuế mà được đưa vào chi phí (là trong khoảng 15%) thì quá sung sướng rồi, càng cho, biếu, tặng (tớ đủ 15%) thì càng giảm số thuế TNDN phải nộp sao??? Mình không hiểu chổ này lắm, nhờ bạn giú cho với. Thanks
Ở đây này bạn: Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi; tiêu dùng nội bộ (không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng đế tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp) được xác định theo giá bán của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường tại thời điểm trao đổi; tiêu dùng nội bộ. (trích từ TT78)
Đây là điểm mới của TT 78, không đề cập đến doanh thu hàng biếu tặng ở đây.
Nếu bạn đứng ở góc độ kế toán thì khi bạn biếu tặng, Cty bạn đã phát sinh 1 khoản chi phí nhưng mà bạn không thu được phần doanh thu nào hết. Nên quy định như vậy là hợp lý rồi

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái này nhờ bác Hien chỉ chứ lúc đọc TT78 mình cũng không để ý đến, trong CV giới thiệu điểm mới của TT78 cũng có nêu. Theo Tiết b, Khoản 3, Điều 5 của TT123 có đoạn: "Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi; biếu, tặng, cho; tiêu dùng nội bộ (không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp) được xác định theo giá bán của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường tại thời điểm trao đổi; biếu, tặng, cho; tiêu dùng nội bộ.",

Tuy nhiên đến TT78 thì chỉ ghi: "b) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi; tiêu dùng nội bộ (không bao gồm hàng hóa, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp) được xác định theo giá bán của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương trên thị trường tại thời điểm trao đổi; tiêu dùng nội bộ."

Như vậy đối với hàng hóa biếu, tặng được bỏ ra một cách có chủ ý. Chi phí này cũng được tính chung vào mục khống chế 15% theo TT78 (gồm quảng cáo, tiếp khách, biếu tặng, hoa hồng...).

Đúng như bạn nói có thể đưa vào tới đủ 15%, tuy nhiên phải hợp lý, nghĩa là liên quan tới Hoạt động KD đồng thời phù hợp với Kết quả kinh doanh của DN, không phải muốn tặng ai cũng được và tặng bao nhiêu cũng được, :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA