Phiếu xuất kho mình ghi theo giá bán chưa thuế hay giá mua vào?

• Thread starter giang vit
  • Ngày gửi
G

giang vit

Guest
25/6/14
1
0
1
31
hà tĩnh
Cho em hỏi bên em mua bán máy tính vậy giá ghi trên phiếu xuất kho là giá bán chưa thuế hay giá mua vào ? khi hạch toán TK 632 là giá mua vào theo HĐ đỏ để tính giá vốn đúng không ạ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Cho em hỏi phiéu xuất kho mình ghi theo giá bán chưa thuế hay giá mua vào ?

Cho em hỏi bên em mua bán máy tính vậy giá ghi trên phiếu xuất kho là giá bán chưa thuế hay giá mua vào ? khi hạch toán TK 632 là giá mua vào theo HĐ đỏ để tính giá vốn đúng không ạ?
Kế toán nhập, xuất, tồn kho hàng hoá trên Tài khoản 156 được phản ánh theo nguyên tắc giá gốc quy định trong Chuẩn mực kế toán số 02, khi cty bán đc máy tính sẽ thực hiện việc kết chuyển giá vốn (Nợ TK632 / Có TK 156)
Thực tế nhiều cty máy tính ở tphcm còn dùng p xuất kho nội bộ, khi khách thanh toán tiền họ sẽ xuất p xuất kho có cả thuế, p xuất kho này dùng nhận hàng và đổi hoá đơn đỏ khi khách hàng cần hoá đơn

L

Lucie Tran

Sơ cấp
14/8/14
10
0
1
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Cho em hỏi phiéu xuất kho mình ghi theo giá bán chưa thuế hay giá mua vào ?

Tùy vào mục đích bạn viết giấy xuất kho để làm gì? Nếu để giao cho khách hàng thì ghi theo giá bán, còn nếu bạn muốn viết giấy xuất kho để tính giá vốn thì ghi theo giá vốn (giá vốn là giá mua vào + một số chi phí liên quan đến việc mua máy tính như vận chuyển, lắp đặt....)
Khi hạch toán vào TK 632 thì bạn ghi giá vốn (giá vốn là giá mua vào + một số chi phí liên quan đến việc mua máy tính như vận chuyển, lắp đặt....), cũng cần phải xem xét công ty bạn xuất kho theo phương pháp gì: FIFO, LIFO hay BQGQ, TTDD

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA