Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

  • Thread starter minhhang281
  • Ngày gửi
M

minhhang281

Sơ cấp
30/8/11
50
0
6
35
Ha noi
Anh chị cho m hỏi, cty xuất hóa đơn cho khách hàng ngày 21/4 hơn 80tr và đã kê khai
nay do bên khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác rồi mới thanh toán tiền
anh chị cho mỏi có hủy đưọc k?
nếu hủy thì phải làm lại tất cả các báo cáo voi thuế à?????
m đang cần gấp, xin cảm ơn nhà mình nhiều !!!
 
H

Hongnhungnt84

Thành viên thân thiết
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Bạn đọc kỹ TT 64/2013/TT-BCTC
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
 
M

minhhang281

Sơ cấp
30/8/11
50
0
6
35
Ha noi
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Vậy là mọi báo cáo phải sửa hết ạ? báo cáo quỹ, báo cáo sử dụng hóa đơn.....và điều chỉnh
 
M

moonkid209

Sơ cấp
13/6/13
11
1
1
29
hà nam
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Vậy là mọi báo cáo phải sửa hết ạ? báo cáo quỹ, báo cáo sử dụng hóa đơn.....và điều chỉnh
Đúng rồi bạn, vì thông tin điều chỉnh ảnh hườn tới doanh thu, tiền thuế
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Anh chị cho m hỏi, cty xuất hóa đơn cho khách hàng ngày 21/4 hơn 80tr và đã kê khai
nay do bên khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác rồi mới thanh toán tiền
anh chị cho mỏi có hủy đưọc k?
nếu hủy thì phải làm lại tất cả các báo cáo voi thuế à?????
m đang cần gấp, xin cảm ơn nhà mình nhiều !!!
Giờ em làm biên bản điều chỉnh + hóa đơn mới thay thế theo CV 4099 nhé? @Hongnhungnt84 giờ đã có TT39 rồi bạn? TT64 hết hiệu lực rồi bạn nhé?
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,266
1,075
113
18
HCM
www.thanhnamtax.com
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

anh chị cho m hỏi, cty xuất hóa đơn cho khách hàng ngày 21/4 hơn 80tr và đã kê khai
nay do bên khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác rồi mới thanh toán tiền
anh chị cho mỏi có hủy đưọc k?
Nếu hủy thì phải làm lại tất cả các báo cáo voi thuế à?????
M đang cần gấp, xin cảm ơn nhà mình nhiều !!!

khu vực văn bản, không post bài ở đây
 
ketoana2

ketoana2

Thành viên thân thiết
15/8/08
663
134
43
37
TP.HCM
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Vậy là mọi báo cáo phải sửa hết ạ? báo cáo quỹ, báo cáo sử dụng hóa đơn.....và điều chỉnh
Các báo cáo trên Không phải điều chỉnh gì cả
bạn làm như thế này
1- Lập biên bản thu hồi hó đơn xx ngày 21/4 , ghi rõ xuất thay thế bằng hóa đơn yy ngày a/9/2014
Lý do sai tên hàng hóa, mã số thuế, số lượng,..v.v.v
2- Viết hóa đơn mới ngày a/9/201
3- Báo cáo thuế gtgt:
+ làm tờ khai gtgt điều chỉnh bổ sung tháng 4/2014 (nếu khai tháng) hoặc quý 2/2014 (nếu khai quý). điều chỉnh chỉ tiêu số 32+33 (giảm số doanh thu và gtgt) tờ khai này sẽ nhảy ra 1 số tiền gtgt lệch hơn 8tr đồng
+ hết tháng 9, Làm tờ khai gtgtháng 9 (nếu khai theo tháng) hoac quý 3 nếu khai theo quy.
Khai hóa đơn mới lập vào tờ khai tháng 9 bình thường
lấy số chênh lệch hơn 8 triệu đó ghi vào chỉ tiêu 39 ( sao cho nó bù trừ số gtgt của hóa đơn mới thay thế đã lập)
xong nộp cả 2 báo cáo qua mạng
ngoài ra không điều chỉnh báo cáo nào khác cả
 
H

Hongnhungnt84

Thành viên thân thiết
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Bạn @nghiadudaco ơi, mình chỉ nhầm khi bảo bạn ấy đọc kỹ TT64, nhưng phần trích dẫn thì chuẩn không cần chỉnh bạn ạ

Bạn @ketoana2 ơi, bạn hướng dẫn bạn ấy 1- Lập biên bản thu hồi hó đơn xx ngày 21/4 , ghi rõ xuất thay thế bằng hóa đơn yy ngày a/9/2014
theo mình thì không đúng.
Theo mình thì lập biên bản điều chỉnh ghi rõ sai sót, sau đó lập HĐ điều chỉnh sai sót thôi vì HĐ đầu ra đã Kê khai rồi thì làm sao mà thu hồi được bạn đọc kỹ lại"3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)"nhé
 
Sửa lần cuối:
H

hunglinhphong

Thành viên thân thiết
26/1/08
107
13
18
34
TP.HCM
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Anh chị cho m hỏi, cty xuất hóa đơn cho khách hàng ngày 21/4 hơn 80tr và đã kê khai
nay do bên khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác rồi mới thanh toán tiền
anh chị cho mỏi có hủy đưọc k?
nếu hủy thì phải làm lại tất cả các báo cáo voi thuế à?????
m đang cần gấp, xin cảm ơn nhà mình nhiều !!!
Hóa đơn hủy với lý do gì vậy bạn?
Nếu đã kê khai thuế rồi thì không phải thu hồi hóa đơn gì cả.
Nếu sai tên, địa chỉ, mã số thuế, tên hàng thì lập biên bản điều chỉnh và xuất hóa đơn điều chỉnh
Nếu sai giá trị hàng thì lập biên bản ghi rõ nội dụng tính sai và xuất hóa đơn điều chỉnh tăng hoặc giảm cho hóa đơn đã xuất.


Các báo cáo trên Không phải điều chỉnh gì cả
bạn làm như thế này
1- Lập biên bản thu hồi hó đơn xx ngày 21/4 , ghi rõ xuất thay thế bằng hóa đơn yy ngày a/9/2014
Lý do sai tên hàng hóa, mã số thuế, số lượng,..v.v.v
2- Viết hóa đơn mới ngày a/9/201
3- Báo cáo thuế gtgt:
+ làm tờ khai gtgt điều chỉnh bổ sung tháng 4/2014 (nếu khai tháng) hoặc quý 2/2014 (nếu khai quý). điều chỉnh chỉ tiêu số 32+33 (giảm số doanh thu và gtgt) tờ khai này sẽ nhảy ra 1 số tiền gtgt lệch hơn 8tr đồng
+ hết tháng 9, Làm tờ khai gtgtháng 9 (nếu khai theo tháng) hoac quý 3 nếu khai theo quy.
Khai hóa đơn mới lập vào tờ khai tháng 9 bình thường
lấy số chênh lệch hơn 8 triệu đó ghi vào chỉ tiêu 39 ( sao cho nó bù trừ số gtgt của hóa đơn mới thay thế đã lập)
xong nộp cả 2 báo cáo qua mạng
ngoài ra không điều chỉnh báo cáo nào khác cả
Cách làm này đã là quy định cũ rồi bạn àh. Bây giờ làm theo quy định mới của TT39/2014/TT-BTC.
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hóa đơn đã kê khai tháng 4 có hủy đưọc nữa k??

Bạn đọc kỹ TT 64/2013/TT-BCTC
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
lại còn ko sai à? xem lại điều 18 của TT39 là gì? lại còn chuẩn ko cần chỉnh nữa? :D
 

Thành viên trực tuyến

  • Nguoibanvang
  • auyeuch
  • Nga Đỗ
  • Phần mềm BRAVO

Xem nhiều

TEXT LINK