Giúp mình với!

• Thread starter Gerbera
  • Ngày gửi
G

Gerbera

Guest
6/2/07
7
0
0
Hà Nội
Thuế GTGT đầu vào

Công ty mình hiện đang kinh doanh phần mềm, vậy nên trong 4 năm đầu không phải nộp thuế GTGT đầu ra. Các bạn cho mình hỏi, trong Th đó thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ sẽ phải xử lí như thế nào? cho vào khoản mục nào? Và theo quy định thì cty mình có được sử dụng TK627 để hạch toán chi phí không (cho năm 2006)?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Gerbera nói:
Công ty mình hiện đang kinh doanh phần mềm, vậy nên trong 4 năm đầu không phải nộp thuế GTGT đầu ra. Các bạn cho mình hỏi, trong Th đó thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ sẽ phải xử lí như thế nào? cho vào khoản mục nào? Và theo quy định thì cty mình có được sử dụng TK627 để hạch toán chi phí không (cho năm 2006)?
Thuế GTGT đầu vào bạn hạch toán vào chi phí, theo nội dung hàng hóa, dịch vụ mua vào để hạch toán phù hợp. Nếu cty bạn sử dụng hế thống tài khoản theo quyết định 15 thì được hạch toán TK627, còn nếu cty bạn đang sử dụng hệ thống theo quyết định 1177, 144 (được thay bằng quyết định 48 kể từ 01/01/2007) thì hạch toán chi phí sản xuất vào Tk 154

N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Bác Tồn ơi,
Con nghĩ là nếu ĐV được miễn thuế thì thuế GTGT đầu vào đưa vào chi phí của HH đó luôn chứ ạ. Ví dụ nếu mua vpphaamr cho bộ phận kinh doanh thì đưa vào 641, văn phòng phẩm cho phòng kế toán thì 642...

@Ger: Trường hợp thuế ra 0% thì vẫn được khấu trừ VAT như thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA