Nộp bảo hiểm ở công ty mới nhưng chưa chốt sổ ở công ty cũ

• Thread starter thmexim
  • Ngày gửi
T

thmexim

Guest
9/2/14
4
0
1
43
Hà Nội
Kính gửi mọi người:

Em chuyển sang làm ở một công ty mới (địa bàn Hà Nam), công ty nhận vào làm chính thức và đóng bảo hiểm cho em (BHXH, BHYT, BHTN), khi đó bộ phận hành chính nhân sự bên công ty mới chỉ yêu cầu em khai tờ khai A01-TS và yêu cầu em báo số sổ BHXH, BHYT mà chưa yêu cầu em làm thủ tục rút sổ ở công ty cũ (địa bàn Hà Nội). Hiện công ty mới đã đóng bảo hiểm tháng 7 cho em.

Vì một số lý do em lại không tiếp tục làm ở công ty mới này nữa nên em vẫn phải tiếp tục nhờ công ty cũ đóng bảo hiểm cho, em có gọi điện hỏi bộ phận làm thủ tục bảo hiểm ở công ty cũ về việc công ty mới đã đóng bảo hiểm tháng 7 cho thì họ trả lời là em sẽ không được tính tháng này mà vẫn phải đóng mới như thường. Em không hiểu công ty cũ giải thích như vậy có hợp lý không và tại sao lại phải đóng 2 lần bảo hiểm như vậy?

Kính mong anh chị nào đã gặp qua trường hợp này giải thích giùm em.

Xin chân thành cảm ơn./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Ðề: Nộp bảo hiểm ở công ty mới nhưng chưa chốt sổ ở công ty cũ

Hơi phiền;

nếu tháng 6 bạn đã nghĩ cty củ, thì cty củ đã làm thủ tục báo giảm cho bạn. và phải chốt sổ cho bạn đến tháng 6 (nếu chưa thì bây giờ làm cũng chưa muộn)
Sau đó bạn cầm sổ đã chốt qua cty mới, nhờ họ chốt sổ thêm cho bạn tháng 7
sau đó bạn nộp lại sổ cho cty củ, nhờ họ đăng ký cho bạn tham gia tiếp từ tháng 8 nếu muộn thì tháng 9, tháng 10,.. không sa0 cả

T

thmexim

Guest
9/2/14
4
0
1
43
Hà Nội

Hơi phiền;

nếu tháng 6 bạn đã nghĩ cty củ, thì cty củ đã làm thủ tục báo giảm cho bạn. và phải chốt sổ cho bạn đến tháng 6 (nếu chưa thì bây giờ làm cũng chưa muộn)
Sau đó bạn cầm sổ đã chốt qua cty mới, nhờ họ chốt sổ thêm cho bạn tháng 7
sau đó bạn nộp lại sổ cho cty củ, nhờ họ đăng ký cho bạn tham gia tiếp từ tháng 8 nếu muộn thì tháng 9, tháng 10,.. không sa0 cả

Nếu mà hành trình như vậy thì mình xác định phải tự bỏ tiền ra đóng thêm tháng 7 này rồi. Vì để xin được mấy thủ tục đó thì hơi phiền.
Nhưng mình chỉ băn khoăn một điểm là bên cơ quan bảo hiểm họ nghiễm nhiên được người nộp bảo hiểm đóng tiền 2 lần mà họ lại không kiến gì nhỉ :(

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Nếu mà hành trình như vậy thì mình xác định phải tự bỏ tiền ra đóng thêm tháng 7 này rồi. Vì để xin được mấy thủ tục đó thì hơi phiền.
Nhưng mình chỉ băn khoăn một điểm là bên cơ quan bảo hiểm họ nghiễm nhiên được người nộp bảo hiểm đóng tiền 2 lần mà họ lại không kiến gì nhỉ :(
Vì họ không biết bạn ạ, hệ thống theo dõi của họ nói riêng, của các cơ quan nói chung hơi bị cùi bắp,không liên kết thống nhất, không khoa học,...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA