Trích khinh phí công đoàn!

• Thread starter Lan Phương
  • Ngày gửi
L

Lan Phương

Guest
Chào cả nhà!
Mình thác mắc không biết có phải công ty nào cũng phải thành lập tổ chức công đoàn hay ko? Đối với những công ty có số nhân viên ít dưới 8 người (kể cả giám đốc ) thì có thành lập tổ chức công đoàn và trích kinh phí công đoàn hay ko?thank!:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Đối với công ty có từ 10 lao động trở lên thì mới thành lập Công Đoàn bạn ah, và nếu có Công Đoàn thì mới có trích lập KPCĐ vào phí (2%). Có một số công ty khấu trừ 1% KPCĐ vào lương của nhân viên nữa (Tổng cộng là 3%) nhưng đó la do sự thỏa thuận giữa công ty và người Lao động.

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
chị ngoctrang ơi, chị có biết văn bản nào quy định trích 2% KPCĐ vào CPSXKD của cty ko ạ? Cty em mới thành lập tổ chức công đoàn nhưng để được trích 2% kinh phí thì phải có văn bản pháp luật cụ thể để trích dẫn cho GĐ (là người Nhật). Chị có thì chỉ cho em với nhé, cảm ơn chị!

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Em tham khảo tại Thông Tư Liên Tịch số 119/2004/TTLT/BTC-TLĐLĐVN ngày 8/12/2004.

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Em cảm ơn chị, em đã tìm đọc được thông tư chị bảo nhưng thông tư đó chỉ áp dụng cho các DNNN, còn đối với DN có vốn đầu tư nước ngoài thì việc trích KPCĐ lại theo sự thỏa thuận với chủ DN phải ko ạ? Thế thì GĐ cty em ko dễ dàng cho trích 2% vào chi phí rồi

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bên em mới thành lập tổ chức công đoàn thì những người có tên trong BCH công đoàn phải thuyết phục Lãnh đạo mình cho trích 2% KPCĐ chứ? Nên giải thích cho họ hiểu là khoản này sẽ được tính vào chi phí, và nếu không đồng ý trích 2% KPCĐ thì công đoàn bên em lấy quỹ ở đâu mà hoạt động? Lấy quỹ đâu mà nộp lên cho Công đoàn cấp trên (nếu có)?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA