Hạch toán phân bổ chi phí trả trưóc dài hạn

• Thread starter duyencn051
  • Ngày gửi
D

duyencn051

Guest
29/7/08
81
3
8
Nam Định
Chào các anh chị!

Em có câu hỏi xin các anh chị tư vấn giúp ạ!

Khi phân bổ chi phí trả trước dài hạn 242 vào 154 theo đường thẳng và phân bổ theo hệ số nhân công trong tháng.
Tuy nhiên nếu phát sinh 154 liên tục trong các tháng thì không sao, nhưng nếu trong năm có một tháng không phát sinh các TK liên quan đến 154 thì hạch toán phân bổ 242 như thế nào ạ?
Vẫn hạch toán phân bổ vào 154 hay thế nào ạ
VD T5: Hạch toán Nợ 154 cho Ctr A: 200;
Nợ 154 cho Ctr B: 100
Có 242: 300
Nhưng T6: ko phát sinh chi phí liên quan đến 154 thì có cho vào 154 hay phân bổ vào đâu ạ

Mong AC tư vấn giúp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Ðề: Hạch toán phân bổ chi phí trả trưóc dài hạn

Vấn đề của bạn là tiêu chí phân bổ:
- Phân bổ "theo đường thẳng": Liệu cách phân bổ này cho công trình có hợp lý không (vd: Khi phải ngừng công trình do điều kiện thời tiết).
- Phân bổ "theo hệ số nhân công trong tháng" - Hệ số như thế nào thì tôi không rõ, nhưng cũng có điều gì đó không ổn.
Tôi nghĩ bạn nên lập dự toán phân bổ chi phí trả trước dài hạn này theo tiêu chí hợp lý hơn để khỏi lúng túng khi gặp trường hợp như bạn đang mô tả (vd: Dự toán phân bổ chi phí trả trước theo giá trị công trình, như vậy ta sẽ phân bổ chi phí này theo tiến độ hoàn thành công trình xây dựng)
Nếu bạn vẫn giữ cách phân bổ như hiện nay, thì dù không phát sinh nợ 154 bạn vẫn phải phân bổ 242 (nguyên tắc nhất quán), tuy nhiên, khi kết chuyển 154 sau này phải tính đến tính hợp lý của nó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA