Tscd chi co hop dong cong chung, khong co hoa don ban hang thi co hop le khong

  • Thread starter khanglinhbaby
  • Ngày gửi

589 lượt xem

khanglinhbaby

khanglinhbaby

Sơ cấp
22/2/14
10
0
1
Đà Nẵng
Cả nhà ơi,

Công ty em vừa mua lại một chiếc xe oto 07 chỗ trị giá 1,16 tỷ của một cá nhânbán, có hợp đồng mua bán chứng thực bởi công chứng, và biên bản bàn giao xe của hai bên. Xe đang được tiến hành làm thủ tục sang tên qua công ty để trở thành tài sản của công ty CP. Tuy nhiên, vì mua của cá nhân nên công ty em không nhận được hóa đơn của bên bán. Nếu chỉ có hợp đồng mua bán ra công chứng, mà không có hóa đơn bán xe của bên bán thì công ty em liệu có được ghi nhận đó là sản của công ty không? Có được phép khấu hao theo quy định không?
Em vẫn biết theo quy định quản lý thuế thì tất cả các khoản chi phí được xác định là hợp lý khi có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Tuy nhiên khi nhờ người bán liên hệ với thuế địa phương để xuất hóa đơn cho cty em thì có người bảo em rằng trường hợp của công ty em vẫn được chấp nhận, có quy định tại công văn 8626 của cục thuế ban hành ngày 25/10/2013, nhưng em tìm mờ mắt mà vẫn chưa thấy nội dung công văn này.
Xin cả nhà giúp em được hiểu rõ hơn về vấn đề trên.:wall:
Cảm ơn rất nhiều.
 
Sửa lần cuối:
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Tim noi dung cong van 8626 cua cuc thue ban hanh ngay 25/10/2013

TỔNG CỤC THUẾ CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
__________ ________________________
Số : 8626 /CT-TTHT Tp.Hồ Chí Minh, ngày 25 tháng 10 năm 2013
V/v: Hoá đơn chứng từ


Kính gửi: Công ty TNHH Cho thuê Tài chính Quốc tế Chailease
Địa chỉ: Cao ốc Saigon Centre 37 Tôn Đức Thắng, P. Bến Nghé, quận 1
Mã số thuế: 0304738328

Trả lời văn bản số ACC09102013 ngày 09/10/2013 của Công ty về hoá đơn chứng từ; Cục Thuế TP có ý kiến như sau:
- Căn cứ khoản 4 Điều 5 Thông tư số 06/2012/TT – BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT:
“Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT thì không phải kê khai, tính thuế giá trị gia tăng khi bán tài sản, kể cả trường hợp bán tài sản đang sử dụng để bảo đảm tiền vay tại các ngân hàng, tổ chức tín dụng”.
- Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 64/2013/TT-BTC 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:
“Cơ quan thuế cấp hoá đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hoá đơn”.
- Căn cứ Khoản 2.4 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp quy định các khoản chi được trừ khi tính thuế TNDN:
“Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
…”
Trường hợp Công ty khi mua tài sản là xe ô tô của cá nhân (không kinh doanh) thuộc đối tượng không phải kê khai nộp thuế giá trị gia tăng thì khi mua tài sản Công ty lập bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào (mẫu 01/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 123/2012/TT-BTC) kèm theo chứng từ thanh toán tiền, giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu, sử dụng xe ô tô để làm căn cứ hạch toán giá trị tài sản cố định tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.
Nơi nhận: KT. CỤC TRƯỞNG
- Như trên; PHÓ CỤC TRƯỞNG
- P.PC;
- P. KT 2;
- Lưu: HC, TTHT. Đã ký
2638- 260172/13 PT

Trần Thị Lệ Nga

Đây là CV trả lởi của CT TP.HCM. CV có nêu rõ, không biết là bạn muốn tìm gì trong này?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Tscd chi co hop dong cong chung, khong co hoa don ban hang thi co hop le khong

Cả nhà ơi,

Công ty em vừa mua lại một chiếc xe oto 07 chỗ trị giá 1,16 tỷ của một cá nhânbán, có hợp đồng mua bán chứng thực bởi công chứng, và biên bản bàn giao xe của hai bên. Xe đang được tiến hành làm thủ tục sang tên qua công ty để trở thành tài sản của công ty CP. Tuy nhiên, vì mua của cá nhân nên công ty em không nhận được hóa đơn của bên bán. Nếu chỉ có hợp đồng mua bán ra công chứng, mà không có hóa đơn bán xe của bên bán thì công ty em liệu có được ghi nhận đó là sản của công ty không? Có được phép khấu hao theo quy định không?
Em vẫn biết theo quy định quản lý thuế thì tất cả các khoản chi phí được xác định là hợp lý khi có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Tuy nhiên khi nhờ người bán liên hệ với thuế địa phương để xuất hóa đơn cho cty em thì có người bảo em rằng trường hợp của công ty em vẫn được chấp nhận, có quy định tại công văn 8626 của cục thuế ban hành ngày 25/10/2013, nhưng em tìm mờ mắt mà vẫn chưa thấy nội dung công văn này.
Xin cả nhà giúp em được hiểu rõ hơn về vấn đề trên.:wall:
Cảm ơn rất nhiều.
Bạn tham khảo ở bài 55 link này nha
http://www.webketoan.vn/forum/threa...u-dang-ap-dung-cho-nam-2014/page6#post3878788
 
khanglinhbaby

khanglinhbaby

Sơ cấp
22/2/14
10
0
1
Đà Nẵng
Ðề: Tscd chi co hop dong cong chung, khong co hoa don ban hang thi co hop le khong

Cảm ơn anh/chị @Green0410, @quynhhuong0291, đúng là cái nội dung CV em đang cần.
Cái CV này đang được hướng dẫn theo thông tư 123/2012.
Vậy nội dung hướng dẫn này vẫn phù hợp với TT78/2014 phải không ạ?
Xin được tiếp tục chỉ giáo. Cảm ơn
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Tscd chi co hop dong cong chung, khong co hoa don ban hang thi co hop le khong

Cảm ơn anh/chị @Green0410, @quynhhuong0291, đúng là cái nội dung CV em đang cần.
Cái CV này đang được hướng dẫn theo thông tư 123/2012.
Vậy nội dung hướng dẫn này vẫn phù hợp với TT78/2014 phải không ạ?
Xin được tiếp tục chỉ giáo. Cảm ơn
Hehe, nếu muốn biết nội dụng đó còn phù hợp hay không, bạn mở 2 cái TT đó ra (vào cái Điều đó, khoản đó) xem nó có thay đổi gì không thôi. Hic, (còn biếng đọc TT nữa :D), hehe
 
T

tkha1511

Sơ cấp
28/8/14
1
0
0
Hồ Chí Minh
Ðề: Tscd chi co hop dong cong chung, khong co hoa don ban hang thi co hop le khong

Chào cả nhà I'm a new guy
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK