Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

  • Thread starter vuductrong
  • Ngày gửi
V

vuductrong

Sơ cấp
20/4/11
63
2
8
29
nam dinh
Trong giấy phép đăng ký kinh doanh vốn điều lệ của công ty em là 1tỷ8 nhưng thực tế các thành viên mới góp 100.000.000,vậy có được ko? cty em hoạt đọng được 5 năm rồi, em xin cảm ơn.
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Trong giấy phép đăng ký kinh doanh vốn điều lệ của công ty em là 1tỷ8 nhưng thực tế các thành viên mới góp 100.000.000,vậy có được ko? cty em hoạt đọng được 5 năm rồi, em xin cảm ơn.
3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Trong giấy phép đăng ký kinh doanh vốn điều lệ của công ty em là 1tỷ8 nhưng thực tế các thành viên mới góp 100.000.000,vậy có được ko? cty em hoạt đọng được 5 năm rồi, em xin cảm ơn.
Thế 5 năm qua, công ty bạn lấy tiền từ đâu để trả lương nhân viên, mua sắm hàng hóa, vật liệu, tài sản, thiết bị,...?
 
V

vuductrong

Sơ cấp
20/4/11
63
2
8
29
nam dinh
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

để trả lương cty lấy tiền tư các nguồn vay ngăn hạn, luôn chuyển tiền giữa các cty mà sếp em có quan hệ, các công trình xây dựng họ cũng cho tạm ứng trước ....
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

để trả lương cty lấy tiền tư các nguồn vay ngăn hạn, luôn chuyển tiền giữa các cty mà sếp em có quan hệ, các công trình xây dựng họ cũng cho tạm ứng trước ....
túm lại là chưa góp đủ vốn thì sẽ bị phạt theo
Nghị định Số: 155/2013/NĐ-CP
Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;
b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

túm lại là chưa góp đủ vốn thì sẽ bị phạt theo
Nghị định Số: 155/2013/NĐ-CP
Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;
b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.
hic chít rùi, bên em thành lập từ năm 2007 đến giờ cũng chưa góp hết vốn, trên đkkd vốn điều lệ là 2 tỷ, giờ góp hết chắc vẫn bị phạt đúng k anh @nghiadudaco ? cứ lúc nào thiếu tiền thì bên em mới góp 1 ít tiếp, qua 3 kế toán rùi có trách trách kế toán đầu thui chứ chả trách gì mình đc, mà em thấy nhiều DN chưa góp đủ vốn lắm anh ah
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

hic chít rùi, bên em thành lập từ năm 2007 đến giờ cũng chưa góp hết vốn, trên đkkd vốn điều lệ là 2 tỷ, giờ góp hết chắc vẫn bị phạt đúng k anh @nghiadudaco ? cứ lúc nào thiếu tiền thì bên em mới góp 1 ít tiếp, qua 3 kế toán rùi có trách trách kế toán đầu thui chứ chả trách gì mình đc, mà em thấy nhiều DN chưa góp đủ vốn lắm anh ah
Vậy thì góp sớm đi, chứ ko lúc kt vừa bị phạt lại vừa phải góp đủ số vốn theo quy định.
 
V

vuductrong

Sơ cấp
20/4/11
63
2
8
29
nam dinh
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Vâng, cho em hỏi cty em có thể các thành viên góp vốn chỉ cần mang tiền ra ngân hàng nộp thôi phải ko ?
 
nghiadudaco

nghiadudaco

Thành viên thân thiết
21/7/11
1,058
20
38
33
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Vâng, cho em hỏi cty em có thể các thành viên góp vốn chỉ cần mang tiền ra ngân hàng nộp thôi phải ko ?
đúng rồi, còn nếu ko thì làm thủ tục giảm vốn điều lện theo luật DN
3. Theo quyết định của Hội đồng thành viên, công ty có thể giảm vốn điều lệ bằng các hình thức sau đây:
a) Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn hai năm, kể từ ngày đăng ký kinh doanh; đồng thời vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên;
b) Mua lại phần vốn góp theo quy định tại Điều 44 của Luật này;
c) Điều chỉnh giảm mức vốn điều lệ tương ứng với giá trị tài sản giảm xuống của công ty.
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

hic chít rùi, bên em thành lập từ năm 2007 đến giờ cũng chưa góp hết vốn, trên đkkd vốn điều lệ là 2 tỷ, giờ góp hết chắc vẫn bị phạt đúng k anh @nghiadudaco ? cứ lúc nào thiếu tiền thì bên em mới góp 1 ít tiếp, qua 3 kế toán rùi có trách trách kế toán đầu thui chứ chả trách gì mình đc, mà em thấy nhiều DN chưa góp đủ vốn lắm anh ah
Cứ lo cho DN của mình trước đi. DN khác chưa góp đủ thì thuế phạt họ...:D
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Cứ lo cho DN của mình trước đi. DN khác chưa góp đủ thì thuế phạt họ...:D
thì mình cũng đang lo cho DN mình mà, chả qa nói thêm chung chung là cũng còn nhiều DN khác chưa góp đủ vốn thoai

Cứ lo cho DN của mình trước đi. DN khác chưa góp đủ thì thuế phạt họ...:D
Vậy thì góp sớm đi, chứ ko lúc kt vừa bị phạt lại vừa phải góp đủ số vốn theo quy định.

@nghiadudaco : anh ơi trước cty em góp vốn gồm giấy chứng nhận góp vốn + phiếu thu thôi, giờ theo TT mới góp vốn là phải mang tiền ra NH nộp vào TK của công ty mới được hả anh?
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Nghi định 222 chưa thấy nói cá nhân góp vốn phải qua NH:
Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp
1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.
2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

--> Cá nhân góp vốn vẫn bằng TM được.
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Vốn điều lệ các thành viên trong cty chưa góp hết

Cứ lo cho DN của mình trước đi. DN khác chưa góp đủ thì thuế phạt họ...:D
Vậy thì góp sớm đi, chứ ko lúc kt vừa bị phạt lại vừa phải góp đủ số vốn theo quy định.

@nghiadudaco : anh ơi trước cty em góp vốn gồm giấy chứng nhận góp vốn + phiếu thu thôi, giờ theo TT mới góp vốn là phải mang tiền ra NH nộp vào TK của công ty mới được hả anh?

Cứ lo cho DN của mình trước đi. DN khác chưa góp đủ thì thuế phạt họ...:D
Nghi định 222 chưa thấy nói cá nhân góp vốn phải qua NH:
Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp
1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.
2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

--> Cá nhân góp vốn vẫn bằng TM được.
Hình như là chỉ thấy bảo DN góp vốn DN thì mới phải qua TKNH còn cá nhân thì bằng TM được thì phải, cũng hơi lơ mơ vấn đề này, mà bạn cho mình hỏi thường thủ tục góp vốn = TM bên bạn gồm những giấy tờ gì k? bên mình từ trước đến nay chỉ có mỗi giấy chứng nhận góp vốn + phiếu thu thôi, k biết đã đầy đủ thủ tục chưa?
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK