Hỏi về work permit - giấy phép lao động giành cho người nước ngoài

  • Thread starter anhhv90
  • Ngày gửi
anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM
Có bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé,
Hiện tại Công ty mình có người nước ngoài là thành viên góp vốn cho Cty (80%), thì ko biết người này có cần làm Work permit - Giấy phép lao động giành cho người nước ngoài ko?
Trân trọng cám ơn.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
148
63
30
HCM
Mình nhớ không rõ nhưng có lẻ là trong Luật lao động quy định về vấn đề này.

Work-permit mục đích chính để kiểm soát người nước ngoài làm việc và phát sinh thu nhập tại Việt Nam. Tránh trường hợp có thu nhập mà trốn thuế TNCN.
 
anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM
Ðề: Hỏi về work permit - giấy phép lao động giành cho người nước ngoài

Thanks bạn @proboy1011 nhiều.
Mình cũng có đọc trong nghị định nào đó, nhưng ko nhớ rõ lắm có nói là người nước ngoài là chủ DN, thành viên góp vốn thì ko cần Work permit.
Nhưng đối với trường hợp Cty mình, NNN này tham gia điều hành Cty như 1 giám đốc, nên phải chi lương cho người này với mục đích chủ yếu là để có thể chuyển tiền từ VN ra nước ngoài khi cần thiết (tiền lương người này chi từ Cty, rồi chuyển vào lại cty để góp vốn hoạt động thôi).
Vậy theo bạn thì NNN góp vốn và ký hợp đồng làm giám đốc, rồi chi lương thì có cần làm Work permit không?
Thanks.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
148
63
30
HCM
Công văn 10116/CT-TTHT v/v Chính sách thuế:

Căn cứ Nghị định 34/2008/NĐ-CP ngày 25/03/2008 của Chính Phủ quy định về tuyển dụng và quản lý người nước ngoài làm việc tại Việt Nam
+ Tại khoản 1 Điều 4 quy định tuyển dụng người nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo hình thức hợp đồng lao động :
“Người sử dụng lao động được tuyển người nước ngoài khi người nước ngoài đảm bảo đầy đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 3 của Nghị định này để làm công việc quản lý, giám đốc điều hành và chuyên gia mà lao động Việt Nam chưa đáp ứng được theo nhu cầu sản xuất, kinh doanh”
+ Tại khoản 1 Điều 5 quy định người nước ngoài vào Việt Nam làm việc theo hình thức di chuyển nội bộ doanh nghiệp :
“Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 1 của Nghị định này phải có văn bản của doanh nghiệp nước ngoài cử người nước ngoài sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam và đảm bảo đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 3 của Nghị định này.”
+ Tại khoản 1 Điều 9 quy định việc cấp giấy phép lao động:

Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người nước ngoài vào Việt Nam làm việc với thời hạn dưới 03 (ba) tháng;
b) Người nước ngoài là thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên;
c) Người nước ngoài là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên;
d) Người nước ngoài là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần;
đ) Người nước ngoài vào Việt Nam để thực hiện chào bán dịch vụ;

Trường hợp Công ty bạn, đã phát sinh chi lương thì phải có giấy phép lao động mới được đưa vào chi phí được trừ.
 
T

Thanh Tuyền Nguyễn tb

Guest
19/12/14
1
1
3
28
Nếu người nước ngoài bên công ty bạn được thể hiện trên Giấy Phép Đầu Tư là thành viên góp vốn hoặc chủ đầu tư thì không cần giấy phép lao động.
Nếu trên giấy tờ, người này không được thể hiện là thành viên góp vốn và đứng tên là đại diện pháp luật thì phải xin giấy phép lao động.
 
  • Like
Reactions: hoangbuu9999

Xem nhiều