Tài sản cố định chưa khấu hao hết

• Thread starter Katling
  • Ngày gửi
K

Katling

Trung cấp
5/4/14
65
0
6
Hanoi
Chào các bạn. Công ty có mình tài sản cố định chưa khấu hao hết, nhưng do đã lỗi thời không đáp ứng được yêu cầu sản xuất nên không sử dụng vào sản xuất nữa. Chi phí khấu hao hàng tháng của thiết bị này thì sẽ tính vào chi phí nào? định khoản như thế nào ?
Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Tài sản cố định chưa khấu hao hết

Chào các bạn. Công ty có mình tài sản cố định chưa khấu hao hết, nhưng do đã lỗi thời không đáp ứng được yêu cầu sản xuất nên không sử dụng vào sản xuất nữa. Chi phí khấu hao hàng tháng của thiết bị này thì sẽ tính vào chi phí nào? định khoản như thế nào ?
Cảm ơn các bạn!
Nếu ko quyết định sd nữa thì bạn phải ngưng trích khấu hao, khi tiến hành thanh lý chẳng hạn thì phần giá trị còn lại đó bạn se đưa vào cp khác

L

lethithuy12

Trung cấp
29/5/14
61
11
8
40
Lào Cai

Cảm ơn các bạn!

Nếu k dùng nữa thì dừng trích khấu hao.Nếu thanh lý thì ghi phần giá trị còn lại của tài sản đó

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nếu ko quyết định sd nữa thì bạn phải ngưng trích khấu hao, khi tiến hành thanh lý chẳng hạn thì phần giá trị còn lại đó bạn se đưa vào cp khác

Nếu k dùng nữa thì dừng trích khấu hao.Nếu thanh lý thì ghi phần giá trị còn lại của tài sản đó

Khoản 3, điều 5, Thông tư 45: "3. Đối với những TSCĐ không cần dùng, chờ thanh lý nhưng chưa hết khấu hao, doanh nghiệp phải thực hiện quản lý, theo dõi, bảo quản theo quy định hiện hành và trích khấu hao theo quy định tại Thông tư này."

Theo đó TSCĐ không cần dùng thì vẫn phải trích khấu hao hạch toán vào chi phí bình thường, khi tính Thuế TNDN thì loại trừ chi phí này ra do không tham gia vào HĐKD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA