Công ty mới thành lập tháng 8/2014 khi kê khai bán hàng hóa trên hóa đơn giá trị gia tăng thì kê kha

  • Thread starter Chi Nguyen Minh
  • Ngày gửi
C

Chi Nguyen Minh

Sơ cấp
Chào cả nhà ạ,
Mọi người cho em hỏi 1 chút ạ, em là kế toán mới ra trường,
Công ty em mới thành lập tháng 8/2014, anh giám đốc nói với em là khi đi nộp tờ khai thuế thì ở Chi cục Thuế nói không được bán ra với thuế suất là 10% (hàng hóa bên em là hàng hóa kinh doanh thông thường chịu thuế 10%). em có tìm hiểu trên thông tư nhưng không được rõ lắm, mong mọi người giúp đỡ em với ạ,
em cảm ơn!
 
L

Le tuyet bay

Thành viên thân thiết
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Ðề: Công ty mới thành lập tháng 8/2014 khi kê khai bán hàng hóa trên hóa đơn giá trị gia tăng thì kê khai hàng hóa bán ra như thế nào?

Công ty bạn mới thành lập tháng 8 năm 2014 thì bạn phải biết công ty bạn kinh doanh mặt hàng gì từ đó mới biết được thuế GTGT của mặt hàng đó là bao nhiêu % ( Hiện tại theo qui định có loại mặt hàng Không chịu thuế, Thuế suất 0%, 5%,10%) Bạn tham khảo thông tư 78. Thông tư 219 để biết( Điều 8,9,10)
 
Sửa lần cuối:
P

PTMLE89

Sơ cấp
23/3/10
39
1
8
31
quang ngai
Ðề: Công ty mới thành lập tháng 8/2014 khi kê khai bán hàng hóa trên hóa đơn giá trị gia tăng thì kê khai hàng hóa bán ra như thế nào?

Công ty bạn tính thuế theo pp khấu trừ hay pp trực tiếp.
Nếu klhấu trừ thì hàng hóa thông thương trên hóa đơn thuế suất 10%, với các phần mềm máy tính thì thiế suất 0%. khi kê khai thì như bình thường.
Nếu pp trực tiếp thì trên hóa đơn bán hàng không có dòng thuế suất, có nghĩa là khi bán hàng bạn ghi giá thanh toán (đã bao gồm thuế GTGT) KHI LÊN TỜ KHAI THÌ ÁP DỤNG TỶ LỆ PHẦN TRĂM TRÊN DOANH THU
- cung cấp hàng hóa 1%
- dịch vụ 5%
- phần mềm ... 0%
 
hoanghongtam

hoanghongtam

Sơ cấp
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Ðề: Công ty mới thành lập tháng 8/2014 khi kê khai bán hàng hóa trên hóa đơn giá trị gia tăng thì kê khai hàng hóa bán ra như thế nào?

Công ty mới thành lập từ tháng 1/2014 thì không được tính Thuế theo phương pháp khấu trừ và không được sử dụng hóa đơn GTGT .
Bạn phải đăng ký với cơ quan Thuế để đặt mua hóa đơn .
Lúc này Thuế hàng bán ra của công ty bạn tính theo phương pháp trực tiếp nên bạn làm thế chắc sai rồi đó ~.~
 
H

hieu.lequoc

Guest
Ðề: Công ty mới thành lập tháng 8/2014 khi kê khai bán hàng hóa trên hóa đơn giá trị gia tăng thì kê khai hàng hóa bán ra như thế nào?

DN của bạn mới thành lập từ 8/2014 thì ko đc áp dụng nộp thuế theo pp khấu trừ, nhưng nếu công ty của ban muốn nộp thuế theo pp khấu trừ thì phải có cam kết mua TSCD từ 1 tỷ đồng trở lên (đã bao gồm VAT) ( trừ ô tô 9 chỗ) trong năm 2014 (tức còn 4 tháng). Nếu đến ngày 31/12/2014 mà công ty của bạn chưa có hóa đơn mua TSCD thì khoản thuế đó sẽ bị truy thu trong năm 2015
 

Thành viên trực tuyến

  • vcongtai
  • k46h5dhtm
  • lalaminishow

Xem nhiều

TEXT LINK