Xử lý phạt chênh lênh giữa các liên trên hóa đơn theo quy định nào là chính xác?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi aogiac4551, 8 Tháng hai 2007.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

1,660 lượt xem

  1. aogiac4551

    aogiac4551 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP.HCM
    :wall: mình làm kế toán cho nhìu công ty tại nhìu nơi nhưng cách xử lý của từng cơ quan thuế thật khó hiểu; Công ty mình vi phạm chênh lệch giữa liên 1 - 3 với liên 2 hóa đơn như sau
    + Liên 1 ghi doanh thu 300 tr đã + VAT
    + Liên 2 ghi doanh thu 750 tr đã + VAT
    + Liên 3 ghi doanh thu 300 tr đã + VAT
    Vấn đề là :
    - CCT1 xử lý theo điểm d khoản 1 Điều 11 Nghị định 100/2004NĐ-CP ngày 25/02/2004
    - CCT2 xử lý theo điểm b khoản 2 Điều 11 Nghị định 100/2004NĐ-CP ngày 25/02/2004
    - CCT3 xử lý theo điểm d khoản 3 Điều 14 Nghị định 89/2004NĐ-CP ngày 07/11/2002
    Các huynh tỷ nào biết có thể chỉ mình xem cách xử lý nào đúng nhất và cái nào có lợi cho Doanh nghiệp nhất đó mà :mrstraetz
     
    #1
  2. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Bạn phải xem lại từng trường hợp cụ thể về từng vụ việc và từng hồ sơ xử lý về vi phạm ,về mục đích để có thể dẫn đến vi phạm chênh lệch.
    1.Nếu chênh lệch hóa đơn vì mục đích trốn thuế thì sẽ bị xử phạt theo NĐ 100/CP.Nhưng theo từng trường hợp cụ thể.
    2.Nếu chênh lệnh vì mục đích khác xử lý theo ND89/CP về quản lớn sử dụng hóa đơn.
    3.Việc xử lý vi phạm không cho là có lợi hoặc hại,bạn vi phạm vào điều khoản nào sẽ bị xử lý theo điều khoản ấy.Việc xác định vi phạm thể hiện ở nội dung trên biên bản vi phạm hành chính.
     
    Last edited: 8 Tháng hai 2007
    #2
  3. aogiac4551

    aogiac4551 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP.HCM
    bạn nói đúng, nhưng theo mình nghĩ theo ND89 thì doanh nghiệp mình sẽ ko có lợi nếu số thuế < 10tr. còn nếu theo ND100 thì doanh nghiệp sẽ ko có lợi nêu số thuế > 10tr . keke việc lợi hay ko là dành cho những người chuyên bán Hóa đơn VAT mà bạn
     
    #3
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này