Xuất lại hóa đơn đã kê khai thuế gtgt

• Thread starter daohoathuytien
  • Ngày gửi
D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai
Em có 1 hóa đơn tháng 1/2014 đã xuất cho 1 công ty nhưng đến tháng 8/2014 công ty đó không thanh toán mà đòi xuất lai 1 hóa đơn khác rồi mới chịu thanh toán. em không biết phải thế nào vì tháng 1 đã kê khai thuế gtgt rồi, giờ nếu em xuất lại 1 hóa đơn khác cho công ty đó thì thủ tục như thế nào ạ? có làm biên bản hủy, văn bản giải trình hay kê khai lại thuế gtgt quý 1, điều chỉnh giảm quý 3 như thế nào??? mong mọi người giúp em gấp ạ!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Xuất lại hóa đơn đã kê khai thuế gtgt .GẤP

Tháng 1 bên bạn đã xác nhận hay bây giờ có xác nhận dc bên kia đã nhận dc hóa đơn đó chưa ko? Nếu có thì bảo họ thanh toán theo hóa đơn đó có sao ko ? Hóa đơn sai gì ko mà ko chấp nhận thanh toán trong khi mình làm đúng luật.
Và hóa đơn đã kê khai thì cũng không thu hồi được chỉ làm hóa đơn điều chỉnh nó được thôi, Do vậy hóa đơn kia có sai chỉ tiêu nào thì bạn làm biên bản và xuất hóa đơn điều chỉnh chỉ tiêu đó... Xuất lại hóa đơn cho họ, họ chỉ thanh toán 1 hóa đơn vậy bên bạn đang làm sai luật ( có thể bị phạt nặng ) và còn bị thiệt vì chịu thuế oan nữa nhé.

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai

@ducthohvtc
bạn ơi, mình không rõ lắm vì ghi lại tên hàng nên sửa lại hết hóa đơn. mình vửa xuất hóa đơn mới cho họ rồi nhưng chưa làm biên bản điều chỉnh hay gì hết!! huhu giờ mình phải làm sao

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

@ducthohvtc
bạn ơi, mình không rõ lắm vì ghi lại tên hàng nên sửa lại hết hóa đơn. mình vửa xuất hóa đơn mới cho họ rồi nhưng chưa làm biên bản điều chỉnh hay gì hết!! huhu giờ mình phải làm sao
Lý do tại sao bên mua ko thanh toán HĐ đã xuất trong tháng 1 hả e?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

@ducthohvtc
Hóa đơn tháng 1 phải sai cái gì đó mới có thể xuất hóa đơn điều chỉnh được, chứ 2 cái như nhau khác mỗi ngày thnág thì đó là 2 lần giao dịch khác nhau, hoặc thuế sẽ hiểu bên bạn đang có hình thức mua bán hóa đơn. Hóa đơn đỏ thì phải thật cẩn trọng chứ không mệt lắm. Bạn kiểm tra nguyên nhân rồi mới có cách giải quyết , sai có thể sửa nhưng phải biết sai ở đâu mà, hóa đơn mới viết có thể thu hồi đơn giản mà.

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai

@nghiadudaco
dạ. do bên em xuất không đúng theo mục với tên hàng trong hợp đồng cho nên phải xuất lại, hợp đồng có 3 mục nhưng tháng 1 e xuất 4 mục vì tách mục thứ 2 ra làm 2 mục trong hóa đơn tháng 1. lúc đó công ty đó đã chấp nhận như vậy nhưng giờ họ k chịu đòi phải xuất lại hóa đơn khác ghi giống như trong hợp đồng là 3 mục , 2 hóa đơn vẫn y chang tổng số tiền. hum qua em mới xuất lại cho họ rồi , giờ không biết phải làm sao huhuhu

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

@nghiadudaco
dạ. do bên em xuất không đúng theo mục với tên hàng trong hợp đồng cho nên phải xuất lại, hợp đồng có 3 mục nhưng tháng 1 e xuất 4 mục vì tách mục thứ 2 ra làm 2 mục trong hóa đơn tháng 1. lúc đó công ty đó đã chấp nhận như vậy nhưng giờ họ k chịu đòi phải xuất lại hóa đơn khác ghi giống như trong hợp đồng là 3 mục , 2 hóa đơn vẫn y chang tổng số tiền. hum qua em mới xuất lại cho họ rồi , giờ không biết phải làm sao huhuhu
theo TT 39 và CV4099 của Cục thuế HCM thì sai sót mà các bên đã khai thuế thì em làm biên bản điều chỉnh + Hóa đơn điều chỉnh cho HĐ đã xuất sai, trên HĐ điều chỉnh ghi rõ điều chỉnh......cho HĐ số...ngày...tháng....năm...

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

@nghiadudaco

Thế làm lại hop đồng cho giống hóa đơn, cớ sao bảo hóa don giống hop đồng cho phiền vậy?
Mà hóa đơn giá trị bao nhiêu? nếu nhỏ? nếu có thể (có dư đầu vào, đầu ra bán lẻ chưa xuất hòa đơn...) thì cứ xuất cho họ 1 cái nữa, xem như bán lần 2 để không phải điều chỉnh gì cả

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai

@ketoana2
là hợp đồng 34 triệu ạ
e lỡ xuất hóa đơn mới mà k có ghi vô là điều chỉnh cho hóa đơn cũ rồi huhu @nghiadudaco
còn kê khai thuế thì sao ạ, có làm lại báo cáo thuế gtgt quý 1 không ạ hay kê khai quý 3 như thế nào ạ

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

1-Nếu em có dư đầu ra thì cứ khai thuế bình thường xem như bán lần 2, không cần điều chỉnh gì cả
2-Nếu không có dư thì em ghi thêm dòng điều chỉnh cho hoa don... ở liên 1, in xuống liên 3, (liên 2 đã giao rồi thì thôi, không ai đối chiếu 3 liên cả).+ Biên bản điều chỉnh hóa đơn luôn nhé+ thu hồi hóa đơn kia về luôn, vì chắc bên kia không có khai thuế hoa hao đơn này.(Vì Nếu họ đã khai rồi thì họ không yêu cầu xuất lại cho phiền phức vậy)
Nếu làm như vầy thì phải làm tờ khai giải trình bổ sung quý 1, điều chỉnh giảm giá trị hóa đơn bán mục 32- 33. (34tr và 3.4tr). đem số thuế gtgt giảm đó (3.4tr)cho tờ khai quý 3 muc 37- hay 38 gì đó, sao cho nó triệt tiêu với số gtgt của hóa đơn vừa xuất lại

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai
@ketoana2
anh ơi sao em hỏi chi cục thuế theo thông tư mới 39/2014 thì thu hồi hóa đơn cũ xuất lại hóa đơn mới sau đó khai kê khai thuế quý 3 thì chỉ cần kê khai lại cái hóa đơn tháng 1 rồi ghi âm 34tr và 3.4tr rồi xuống kê khai cái hóa đơn mới ghi dương 34tr và 3.4tr là bên thuế tự biết mình hủy cái hóa đơn tháng 1. Vậy có đúng không anh???

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai
@nghiadudaco
sao em hỏi chi cục thuế theo thông tư mới 39/2014 thì thu hồi hóa đơn cũ xuất lại hóa đơn mới sau đó khai kê khai thuế quý 3 thì chỉ cần kê khai lại cái hóa đơn tháng 1 rồi ghi âm 34tr và 3.4tr rồi xuống kê khai cái hóa đơn mới ghi dương 34tr và 3.4tr là bên thuế tự biết mình hủy cái hóa đơn tháng 1. Vậy có đúng không anh???

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
@nghiadudaco
sao em hỏi chi cục thuế theo thông tư mới 39/2014 thì thu hồi hóa đơn cũ xuất lại hóa đơn mới sau đó khai kê khai thuế quý 3 thì chỉ cần kê khai lại cái hóa đơn tháng 1 rồi ghi âm 34tr và 3.4tr rồi xuống kê khai cái hóa đơn mới ghi dương 34tr và 3.4tr là bên thuế tự biết mình hủy cái hóa đơn tháng 1. Vậy có đúng không anh???

Bạn đã hỏi chi cục thuế và họ đã có hướng dẫn cho bạn, vậy bạn cứ theo đó mà làm còn phải hỏi ai nữa.
Nhưng chú ý: Hỏi phải có công văn và phải có hồi đáp của Chi cục thuế bằng băn bản nhé. Chứ nếu hỏi miệng không sau này có làm sao khó ăn nói với thuế bạn ạ.

D

daohoathuytien

Sơ cấp
18/8/14
20
0
1
dong nai
@Hongnhungnt84
Mình gọi điện hỏi thôi bạn ah. Chứ làm công văn thì phức tạp quá.
Ý mình muốn hỏi là có bạn nào làm vậy chưa, vì mình gọi điện hỏi người ta nói k rõ với trả lời ậm ờ lắm
helppp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA