Chừng từ cho hàng xuất khẩu theo Thông tư 119

• Thread starter ndkhoa
  • Ngày gửi
N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Theo qui định tại thông tư 119/2014 sửa đổi bổ sung TT 39/2014 thì từ 1/9/2014, DN xuất khẩu không cần lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Như vậy trong trường hợp công ty có giảm giá hàng bán cho đối tác hoặc đối tác trả lại hàng thì DN cần chứng từ gì để hạch toán kế toán và xác định doanh thu.
Mong mọi người tư vấn giúp chỗ này em đang rối.
Cám ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khiem0153

Guest
26/3/08
21
0
1
Hanoi
Ðề: Chừng từ cho hàng xuất khẩu theo Thông tư 119

Theo mình thì, nếu giảm giá cho đối tác, phía Công ty VN căn cứ các chứng từ sau để hạch toán: Agreement giữa hai bên, Credit note của phía VN (phần giảm giá), Commercial invoice điều chỉnh cho INV lần đầu.

J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Ðề: Chừng từ cho hàng xuất khẩu theo Thông tư 119

Theo mình thì, nếu giảm giá cho đối tác, phía Công ty VN căn cứ các chứng từ sau để hạch toán: Agreement giữa hai bên, Credit note của phía VN (phần giảm giá), Commercial invoice điều chỉnh cho INV lần đầu.

Nếu không xuất hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng chỉ có làm cái Commercial invoice thôi thì mình không đưa cái invoice này vào doanh thu để tính thuế TNDN, thì thuế có biết không các anh/ chị
Hi, em mới làm kế toán nên cũng không biết rõ lắm. Các anh/ chị tư vấn giúp em với.
Còn trong trường hợp xuất khẩu hàng bán bằng đương DHL, ngoài cái commercial invoice, parking list. Mình còn phải làm cái gì thêm nữa không các anh/ chị
Các anh/ chị giúp em với
Em cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA