Thủ tục đăng ký phương pháp tính thuế cho doanh nghiệp mới thành lập

  • Thread starter conmeo1111
  • Ngày gửi
C

conmeo1111

Sơ cấp
11/5/13
37
1
8
31
Hà Nội
Chào cả nhà,

Anh/chi cho em hỏi chút hiện nay vừa mới có thông tư 119 mới ban hành có hiệu lực 1/9/2014 thì tất cả doanh nghiệp lại được áp dụng tính thuế theo PP khấu trừ và doanh nghiệp em mới thành lập tháng 8/2014 giờ muốn áp dụng phương pháp tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì cần lên thuế nộp những giấy tờ gì để doanh nghiệp em được áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ ạ,

Em xin chân thành cảm ơn.
 
C

conmeo1111

Sơ cấp
11/5/13
37
1
8
31
Hà Nội
Ðề: Thủ tục đăng ký phương pháp tính thuế cho doanh nghiệp mới thành lập

Không ai giúp em ạ :((((
 
blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Thủ tục đăng ký phương pháp tính thuế cho doanh nghiệp mới thành lập

Chưa có hướng dẫn đâu bạn :) Lên thuế hỏi hay nộp công văn, mẫu 06 về vấn đề này họ đều không nhận và bảo chờ không à :)
 
S

sunflower256

Thành viên thân thiết
29/3/14
235
26
28
33
Hà Nội
Ðề: Thủ tục đăng ký phương pháp tính thuế cho doanh nghiệp mới thành lập

Trường hợp thành lập trước 1/9 thì phải đợi hết năm mới được chuyển pp kê khai
 
H

havungochue

Sơ cấp
30/3/09
21
1
3
32
hcm
Mình mới thành lập trong tháng 10, mình vẫn được đăng ký pp khấu trừ đúng không ạ? gọi hỏi thuế người bảo được người bảo không làm hoang mang quá, hix.
 
beckentan

beckentan

Thành viên thân thiết
Một số chỗ thành lập vào tháng 3, tháng 4/2014 vẫn được chuyển sang pp khấu trừ mà bạn, mấy chỗ đó chuyển thành công hết rồi nhe bạn.
 
K

ketoanquangvinh

Sơ cấp
18/6/14
14
2
3
hai phong
Bên mình thành lập vào hồi tháng 4/2014 kê khai theo pp trực tiếp, hôm trước mình lên hỏi bên thuế để chuyển sang pp khấu trừ thì họ bảo phải hết năm nay, sang năm sau doanh nghiệp kê khai theo pp trực tiếp mới được chuyển sang khấu trừ. Còn doanh nghiệp nào thành lập từ tháng 10/2014 thì được phép kê khai theo pp khấu trừ rồi bạn ạ.
 
Theo quy định tại tiết 3.2, tiểu mục 3, Mục III Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định: "Trường hợp cơ sở kinh doanh mới thành lập từ ngày 01/01/2014 chưa đủ điều kiện đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm b, c khoản 3 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, nếu đáp ứng được các điều kiện hướng dẫn tại điểm b, c khoản này thì được áp dụng theo hướng dẫn tại điểm b, c khoản 3 Điều 12 Thông tư này”. Theo đó, điểm b, c khoản 3 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC đã bỏ mức khống chế 1 tỷ đồng về tài sản cố định, máy móc, thiết bị… đầu tư, mua sắm của doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập để đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, nghĩa là Doanh nghiệp,hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm,nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh thì có đủ điều kiện áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ, không bắt buộc tài sản đó phải có giá trị trên 1 tỷ đồng.
Bạn liên hệ với chi cục thuế quản lý trực tiếp, nộp mẫu 06 kèm theo giấy tờ chứng minh công ty bạn có mua tài sản (như máy tính, máy in...) hoặc hợp đồng thuê nhà làm địa điểm kinh doanh sẽ được giải quyết theo quy định của pháp luật.







Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo!
 
K

KTTU02

Thành viên thân thiết
22/10/14
51
20
8
31
- Tuỳ từng chi cục thuế bạn nhé. (Vì DN bạn thành lập tháng 8/2014, mà TT 119 có hiệu lực từ ngày 1/9/20141). Có chi cục sẽ cho bạn chuyển luông sang luôn. Có những chi cục sẽ bắt bạn phải kê khai theo pp trực tiếp đến hết cuối năm sau đó xác định lại doanh thu để xác định cho năm 2015.

- Nhưng e cứ làm thử xem sao: Em làm mẫu 06/GTGT (ban hành kèm theo TT 156), kèm theo hợp đồng thuê văn phòng có công chứng (Hoặc hoá đơn đầu vào chứng minh việc mua sắm tài sản, công cụ dụng cụ như: máy tính, bàn ghế ...) Nộp cho cơ quan thuế nhé.

P/S: Có rất nhiều Công ty tại Hà nội đã chuyển được, mặc dù đang kê khai theo PP trực tiếp và đang sử dụng hoá đơn bán hàng.
 

Thành viên trực tuyến

  • Giahanpv

Xem nhiều

TEXT LINK