Phân bổ chi phí vào tài sản cố định

• Thread starter thangphamvtm
  • Ngày gửi
T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai
Công ty em vừa xây dựng xong nhà máy sau 3 năm xây dựng, đã nghiệm thu và đưa vào chạy thử.
Hiện em đang làm tài sản cố định, đến các chi phí lãi vay, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn...em không biết là có được phân bổ vào tscđ không? Nếu có thì phân bổ như thế nào? Tất cả các chi phí đều đóng gói, vậy hay em cho vào tài sản cố định vô hình khác đc ko? Mong các bác tư vấn giúp em với!
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Phân bổ chi phí vào tài sản cố định

Công ty em vừa xây dựng xong nhà máy sau 3 năm xây dựng, đã nghiệm thu và đưa vào chạy thử.
Hiện em đang làm tài sản cố định, đến các chi phí lãi vay, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn...em không biết là có được phân bổ vào tscđ không? Nếu có thì phân bổ như thế nào? Tất cả các chi phí đều đóng gói, vậy hay em cho vào tài sản cố định vô hình khác đc ko? Mong các bác tư vấn giúp em với!
Thân!
đưa hết các chi phí kia vào TSCD em nhé

T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai

đưa hết các chi phí kia vào TSCD em nhé

Bác ơi đưa vào kiểu gì bác, em mới làm mà lại không học chuyên ngành kế toán nên cũng không hiểu sâu. Cái dự án xây dựng cty em có giá trị là a tỷ, sau khi nghiên cứu và phân chia từ hồ sơ và thực tế. Em thành lập từ gói dự án a tỷ này thành 100 tài sản chẳng hạn. Vậy những chi phí này em phân bổ đều vào các đầu tài sản hay như nào ạ. Bởi các chi phí này đều là chi phí chung cho cả dự án.

T

Thuongthuy

Trung cấp
11/6/13
83
5
8
43
hung yen

Thân!
Trong thời gian phát sinh các khoản chi phí phục vụ cho 1 công trình thì đưa hết chi phí vào công trình đó. nếu phục vụ cho nhiều công trình thì căn cứ vào tiêu thức trong dự toán mà phân bổ.

T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai

Trong thời gian phát sinh các khoản chi phí phục vụ cho 1 công trình thì đưa hết chi phí vào công trình đó. nếu phục vụ cho nhiều công trình thì căn cứ vào tiêu thức trong dự toán mà phân bổ.
Bác ơi, ý em hỏi các chi phí như chi phí lãi vay dài hạn của cả dự án, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn của dự án ý bác. Không phục vụ riêng cho công trình nào mà tính chung cho cả dự án. Vậy các chi phí này em sẽ tăng vào nguyên giá như nào ạ

T

Thuongthuy

Trung cấp
11/6/13
83
5
8
43
hung yen

Nếu phục vụ cho một dự án. toàn bộ chi phí phát sinh có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn cứ việc đưa vào tăng nguyên giá của tài sản thôi. không phải phân bổ gì hết.

T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai

Nếu phục vụ cho một dự án. toàn bộ chi phí phát sinh có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn cứ việc đưa vào tăng nguyên giá của tài sản thôi. không phải phân bổ gì hết.

Vâng ạ, em đồng ý là tăng nguyên giá tài sản. Cơ mà các bác có kinh nghiệm, chỉ cho em bây giờ em tăng như nào ạ. Trong dự án của em có rất nhiều tài sản, đã được phân tách riêng rẽ theo hồ sơ quyết toán. Các chi phí bây giờ em cho tăng nguyên giá thì tăng như thế nào ạ, tăng vào tài sản nào, theo tiêu thức như nào?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Vâng ạ, em đồng ý là tăng nguyên giá tài sản. Cơ mà các bác có kinh nghiệm, chỉ cho em bây giờ em tăng như nào ạ. Trong dự án của em có rất nhiều tài sản, đã được phân tách riêng rẽ theo hồ sơ quyết toán. Các chi phí bây giờ em cho tăng nguyên giá thì tăng như thế nào ạ, tăng vào tài sản nào, theo tiêu thức như nào?
có bao nhiêu TS thì phân bổ đều các chi phí cho các loại TS đó

Q

quangdung04

Sơ cấp
15/7/14
9
0
1
33
HCM

trong dự án có nhiều tài sản, mỗi tài sản bạn tập hợp chi phí cấu thành nên tài sản đó, ví dụ trong dự án, có hình nên 1 nhà xưởng, thì bạn tập hợp chi phí liên quan tới nhà xưởng đó đến khi xây dựng hoàn thành như chi phí nhân công, vật liệu..., rồi tổng giá trị nhiêu, bạn tăng tài sản lên nguyên giá đúng bằng nhiêu thôi, tương tự cho các tài sản khác

T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai

trong dự án có nhiều tài sản, mỗi tài sản bạn tập hợp chi phí cấu thành nên tài sản đó, ví dụ trong dự án, có hình nên 1 nhà xưởng, thì bạn tập hợp chi phí liên quan tới nhà xưởng đó đến khi xây dựng hoàn thành như chi phí nhân công, vật liệu..., rồi tổng giá trị nhiêu, bạn tăng tài sản lên nguyên giá đúng bằng nhiêu thôi, tương tự cho các tài sản khác
Cái dự án của cty em là cả một gói dự án, và các chi phí như chi phí lãi vay dài hạn, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn đều là tính chung cho cả dự án như lãi vay ngân hàng thì ngân hàng cho vay cả dự án. Quản lý dự án, tư vấn cho dự án, do nhà thầu nhận sẽ quản lý đến khi bàn giao đều là trọn gói. Vậy nên sẽ không tập hợp chi phí riêng lẻ từng hạng mục được như bác nói ạ. Như vậy em có nên làm như bác nghiadudaco nói không? Tức là theo em hiểu là sẽ tính chung rồi chia đều cho cả dự án. Dự án trị giá 100 tỷ có 3 tài sản lần lượt là 50, 30, 20 tỷ. Chi phí quản lý dự án là 100 triệu thì sẽ chia ra cho 3 tài sản lần lượt là 50, 30, 20 triệu. Em hiểu thế có đúng không các bác.

T

tulan9985

Sơ cấp

Neu chi phi chung cua ca du an thi ban lay chi phi can phan bo/ tong GT TSCD du an* NG tung TSCD thi se phan bo ra thoi

Bạn lấy: tổng chi phí/tổng gt tscd* NG từng TSCD là ra kết quả thôi

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai

@thangphamvtm: Có thể pb theo : Ví dụ cp lãi vay tính dồn cho tới khi đáo hạn/(thời gian sd của tsA+B+C...); cp chạy thử của ts nào pb cho ts đó,

Sửa lần cuối:
T

thangphamvtm

Sơ cấp
4/9/14
6
0
1
33
Lào Cai

Vâng em đã hiểu, em sẽ trao đổi với sếp về việc này xem ý sếp em thế nào. Xin chân thành cảm ơn các bác ạ!
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA