Thuế nhà thầu

  • Thread starter thanhhaha
  • Ngày gửi
thanhhaha

thanhhaha

Thành viên thân thiết
8/1/11
325
55
28
29
hanoi
Anh chị cho em hỏi ở điều 4 thông tư 60 thuế nhà thầu, các trường hợp không phải tính thuế nhà thầu có quy định như sau:
4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

- Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), máy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dẫn), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thế kèm theo;

- Quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet);
- Xúc tiến đầu tư và thương mại;

- Môi giới: bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ ở nước ngoài;

- Đào tạo (trừ đào tạo trực tuyến);

ví dụ như hoạt động đào tạo dạy nghề, một công ty ở sing đào tạo cho nhân viên ở công ty Việt Nam, bằng cách nhân viên việt nam sang đấy học tập, sau đó trở về việt nam áp dụng kết quả đào tạo đấy để làm việc thì phần trả cho công ty ở sing có chịu thuế nhà thầu không ạ. Vì ở điều 4, thông tư trừ đi đào tạo trực tuyến, thế còn các loại hình đào tạo khác, kể cả sản phẩm của dịch vụ đào tạo được tiêu dùng ở việt nam thì cũng không chịu thuế nhà thầu?
Mong anh chị giúp đỡ, em xin cám ơn
 
K

kitty4388

Sơ cấp
26/11/09
41
1
8
Ben Tre
Ðề: Thuế nhà thầu

Hi bạn, FYI
Điều 4. Đối tượng không áp dụng
Hướng dẫn tại Thông tư này không áp dụng đối với:

4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

- Đào tạo (trừ đào tạo trực tuyến);
Ví dụ 6:
Công ty A ở Việt Nam ký hợp đồng với Trường Đại học B của Singapore để nhân viên Việt Nam sang Singapore học tại Trường Đại học B của Singapore thì dịch vụ đào tạo của Trường Đại học B không thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư; trường hợp Công ty A ở Việt Nam ký hợp đồng với Trường Đại học B của Singapore để trường Đại học B dạy học cho nhân viên Việt Nam tại Việt Nam theo hình thức học trực tuyến thì dịch vụ đào tạo trực tuyến của trường Đại học B thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư.
 
thanhhaha

thanhhaha

Thành viên thân thiết
8/1/11
325
55
28
29
hanoi
Ðề: Thuế nhà thầu

Cám ơn bạn đã trả lời, nhưng ý mình hỏi không phải như vậy đâu.
 
K

kitty4388

Sơ cấp
26/11/09
41
1
8
Ben Tre
Ðề: Thuế nhà thầu

Ý bạn là nhân viên ở VN qua nước ngoài training có chịu thuế nhà thầu hay k đúng k?, Xác nhận là k chịu thuế nhà thầu. Nếu ng nc ngoai qua VN hoac training qua internet đều chịu thuế nhà thầu nha bạn. Còn việc ng duoc training do lam gi thì k cần quan tâm. Thanks!
 
T

tulan9985

Sơ cấp
Ðề: Thuế nhà thầu

Với trường hợp của bạn thì sẽ không chịu thuế nhà thầu theo TT60/2012 nếu trường hơp qua nước ngoài đào tạo nhé. năm 2014 áp dụng thông tư 103/2014 (
FB: giasuketoanhanoi@gmail.com
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK