Thuế TNCN cho thuê nhà

• Thread starter ngoc442
  • Ngày gửi
N

ngoc442

Guest
5/9/14
2
0
1
Hà Nội
E có cho thuê nhà làm VP, 1 tháng là 8 triệu,1 năm là 96 triệu. Theo CV 2270 và 2466 thì e k thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Tiền lương hàng tháng của e là 9 triệu.
e muốn hỏi là hàng tháng e có phải cộng gộp 2 khoản thu nhập này để xác định thu nhập chịu thuế tncn k?.
e có phỉa nộp thuế môn bài khi cho thuê nhà?, hnagf tháng có phải kê khai thuế TNCN của khoản cho thuê nhà k. Đọc 2 cái CV trên nhưng e trả hiều gì cả.
Các bác biết trả lời e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tothi

Sơ cấp
12/3/14
11
0
1
Hà Đông
Ðề: Thuế TNCN cho thuê nhà

@ngoc442: có bạn ơi, bạn sẽ phải nộp cả thuế GTGT, TNCN và Thuế môn bài. BẠn lên chi cục thuế để gặp cán bộ thuế phụ trách phường mà bạn có nhà cho thuê rồi họ sẽ hướng dận bạn kê khai và cách thức nộp thuế

N

ngoc442

Guest
5/9/14
2
0
1
Hà Nội

Nhưng mình thấy trong tt119/2014 ngày 25/08/2014, điều 1, mục 7. nói là cho thuê nhà dưới 8.4 triệu / tháng hoặc 100 tr/năm thì ko phải khai, nộp thuế GTGT & thuế TNCN mà. Lăn tăn quá @@@

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nhưng mình thấy trong tt119/2014 ngày 25/08/2014, điều 1, mục 7. nói là cho thuê nhà dưới 8.4 triệu / tháng hoặc 100 tr/năm thì ko phải khai, nộp thuế GTGT & thuế TNCN mà. Lăn tăn quá @@@
Như thế càng mừng mới phải chứ, ko phải nộp thuế GTGT lẫn thuế TNCN
Bạn đọc bài viết CV 2270/TCT-TS -Ngày 18 tháng 06 năm 2014
Vv: Chính sách thuế đv hộ , cá nhân ko KD có tài sản cho thuê tại link này bạn sẽ hiểu hơn
http://www.webketoan.vn/forum/threa...dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014/page6

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Trong TT 119 chỉ nói đến việc bạn có 1 nguồn thu nhập từ cho thuê nhà thôi thì sẽ không phải nộp thuế VAT và thuế TNCN mà chỉ nộp thuế Môn Bài thôi.
Tuy nhiên, do bạn có 2 nguồn thu nhập nên:
- Về thuế VAT bạn sẽ không phải nộp.
- Về thuế TNCN:
+ Nếu bạn đã đăng ký giảm trừ bản thân, phụ thuộc tại nơi làm việc thì bạn phải nộp thuế.
+ Nếu bạn chưa đăng ký giảm trừ bản thân, phụ thuộc tại nơi làm việc thì bạn không phải nộp thuế.

• Like
Reactions: ngoc442
Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
@lhphong : a - 7 - điều 1 trong TT119 có nói là "Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế.
Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này”
Theo tôi hiểu đoạn này đối tượng ở đây là "hộ gia đình và cá nhân có tài sản cho thuê" thôi chứ bác, đâu có nói đến việc có từ 2 nguồn thu nhập trở lên đâu bác (trong TT39 còn nói đối tượng là "cá nhân không kinh doanh")

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Nếu ko phải nộp thuế TNCN tiền thuê nhà thì Cơ quan Thuế đâu có dữ liệu nào về khoản thu nhập này đâu (DN cũng ko khấu trừ tại nguồn), nên coi như ko có khoản này. Nộp thuế đối với khoản thu nhập tiền lương thôi (nếu có).

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
@lhphong : a - 7 - điều 1 trong TT119 có nói là "Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế.
Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này”
Theo tôi hiểu đoạn này đối tượng ở đây là "hộ gia đình và cá nhân có tài sản cho thuê" thôi chứ bác, đâu có nói đến việc có từ 2 nguồn thu nhập trở lên đâu bác (trong TT39 còn nói đối tượng là "cá nhân không kinh doanh")

Sorry @ngoc442@Ngo Hong Hanh, cmt trả lời lúc trước do chưa có văn bản hướng dẫn TT119 nên mình đã trả lời sai.
Sau khi được tập huấn và sau khi đax tham khảo thì mình được hướng dẫn cụ thể như sau:
- Về thuế môn bài: Vẫn nộp thuế môn bài bình thường.
- Về thuế VAT và TNCN đối với hoạt động cho thuê tài sản nếu dưới 100tr/năm or dưới 8,4tr/tháng thì không phải nộp thuế.
- Do có 2 nguồn thu nhập từ hoạt động cho thuê tài sản và tiền lương, tiền công nên cuối năm phải tự làm quyết toán thuế TNCN và nộp tại nơi phát sinh hoạt động cho thuê tài sản.