kế toán xây dựng

• Thread starter Thanh phong
  • Ngày gửi
T

Thanh phong

Guest
Chào cac anh, chị.
Em la thành viên mới của nhà mình. Em học kế toán nhưng sau đó đi lính, 3 năm nay bây giờ mới ra quân, em đang thử việc cho một công ty xây dựng. Có một số điều muốn được các anh, chị có kinh nghiệm chỉ giùm.
Đội xây dựng em nằm trong xí nghiệp.
Xí nghiệp báo nợ lãi vay ngân hàng, em phải xử trí thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Thanh phong nói:
Chào cac anh, chị.
Em la thành viên mới của nhà mình. Em học kế toán nhưng sau đó đi lính, 3 năm nay bây giờ mới ra quân, em đang thử việc cho một công ty xây dựng. Có một số điều muốn được các anh, chị có kinh nghiệm chỉ giùm.
Đội xây dựng em nằm trong xí nghiệp.
Xí nghiệp báo nợ lãi vay ngân hàng, em phải xử trí thế nào?
Tùy theo qui định về hạch toán, quản lý trong xí nghiệp để ghi sổ. Mình nghĩ đội xây dựng của bạn không hạch toán đầy đủ các tài khoản, mà chỉ báo sổ, như vậy xí nghiệp báo số lãi phải trả, thì bạn ghi vào sổ chi phí và sổ theo dõi nợ phải trả xí nghiệp. Trong sổ theo dõi nợ xí nghiệp có các khoản : nợ xí nghiệp chuyển tiền cho đội hoạt động, nợ xí nghiệp mua hộ vật tư, cung cấp vật tư thi công, nợ tiền xí nghiệp giao thiết bị, cho thuê thiết bị, nợ lãi vay, và có thể cà phí sử dụng vốn, tiền thuế đội phải nộp. Các khoản giảm nợ là các khoản ngược lại với các khoản trên, và khoản tiền công trình do đội thi công hoàn thành mà xí nghiệp đứng ra thu của chủ đầu tư, bên A.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Như bác levanton nói là đúng đó, xí nghiệp báo nợ để thu tiền về thôi.