Tinh thuế GTGT theo tỷ lệ trên doanh thu

• Thread starter beckentan
  • Ngày gửi
beckentan

beckentan

Cao cấp
Cả nhà giúp mình nhe:
Thông tư 219/2013/TT-BTC ban hành danh mục ngành nghề tính thuế GTGT theo tỷ lệ trên doanh thu có mục "hoạt động kinh doanh khác: tỷ lệ 2%", trong đó có liệt kê nội dung "Hoạt động cung cấp các dịch vụ thuộc đối tượng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ với mức thuế suất thuế GTGT 5%" mình không hiểu cho lắm. Có phải mình kinh doanh thương mại lại hàng hóa đầu vào chịu thuế suất thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ là 5% thì khi bán ra hàng hóa này sẽ bị áp thuế suất thuế GTGT 2% không m.n? Bên mình kinh doanh phân phối lại các mặt hàng y tế, đầu vào thuế GTGT mức thuế suất thường là 5%, vậy mình lấy mức tỷ lệ là 1% hay 2% đây?
Mọi người tư vấn giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
beckentan

beckentan

Cao cấp
Mình theo phương pháp trực tiếp, khi xuất hóa đơn thì thuế GTGT được cộng trực tiếp vào đơn giá bán ra nhưng trên bảng kê bán ra cột 9 tiêu đề là doanh số bán ra chưa có thuế vậy mình vẫn nhập như trên hóa đơn bán hàng (giá đã bao gồm thuế rồi) hay sao?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Đối với phương pháp trực tiếp thì giá bán ghi trên hóa đơn là giá trị đã có thuế GTGT.
Bạn xem lại Thông tư 219 phần thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp sẽ thấy ngay thôi.

Về phần tỷ lệ % thuế suất trên doanh thu, bạn nên hỏi cơ quan thuế trực tiếp quản lý, vì Thông tư hướng dẫn chung chung nên rất dễ xác định nhầm. Sau này bị truy thu thuế thì lại mệt đấy.

• Like
Reactions: beckentan
anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM
Bạn làm công văn gửi chi cục thuế, v/v thuế suất thuế GTGT, nói rõ tình hình hoạt động của Cty, bán buôn, kinh doanh cái gì. Bên đó sẽ gởi công văn trả lời cho bạn.

D

dinhtrang06

Sơ cấp
14/8/14
6
0
1
Nghệ An
cho minh hỏi: sản xuất phần mềm game cho điện thoại di động thì thuế là bao nhiêu thế bạn?

beckentan

beckentan

Cao cấp
Bạn làm công văn gửi chi cục thuế, v/v thuế suất thuế GTGT, nói rõ tình hình hoạt động của Cty, bán buôn, kinh doanh cái gì. Bên đó sẽ gởi công văn trả lời cho bạn.
Mình lên thuế hỏi thì chú ở thuế trả lời bên mình thuộc lĩnh vực thương mại nên tỷ lệ tính thuế GTGT trên doanh thu là 1%. còn hoạt động kinh doanh khác: 2% là đối với các lĩnh vực ví dụ như hoạt động giáo dục ak

beckentan

beckentan

Cao cấp
cho minh hỏi: sản xuất phần mềm game cho điện thoại di động thì thuế là bao nhiêu thế bạn?
Theo thông tư 219/2013/TT - BTC, mình nghĩ công ty bạn thuộc đối tượng tính thuế GTGT theo tỷ lệ trên doanh thu là 3% ak
Trích thông tư 219: 3) Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ 3%

- Sản xuất, gia công, chế biến sản phẩm hàng hóa;

anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM
Mình lên thuế hỏi thì chú ở thuế trả lời bên mình thuộc lĩnh vực thương mại nên tỷ lệ tính thuế GTGT trên doanh thu là 1%. còn hoạt động kinh doanh khác: 2% là đối với các lĩnh vực ví dụ như hoạt động giáo dục ak

Mình cũng lên CQ thuế hỏi, thì người ta cũng trả lời chung chung như vậy đó.
Nếu bạn muốn biết chi tiết từng nghành nghề phải đóng mức thuế bao nhiêu, để sau này áp dụng đúng. Thì bạn làm công văn gởi CC thuế, CC sẽ trả lời bằng Công văn, sau đó bạn dựa vào Công văn này để áp dụng thôi.

• Like
Reactions: beckentan
anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM
Làm công văn gửi trực tiếp hay qua mạng vậy bạn, mình chưa từng làm bao giờ nên không biết, bạn có mẫu không cho mình xin với @anhhv90
Mail mình là: tranthimyle27692@gmail.com
Chân thành cảm ơn bạn nhiều nha
Cái này ko có mẫu đâu bạn, công ty bạn tự soạn thôi, mình cũng mới gởi CC thuế đang đợi trả lời.
Đợi chút mình gởi qua mail công văn này, bạn làm 2 bản cầm lên gửi CC thuế, CC sẽ gởi phản hồi qua đường bưu điện, nội dung bạn nói rõ những nghành nghề CTy đang kinh doanh, và cần biết mức thuế suất.
Mình gởi CC thuế ở Bình Thạnh TP HCM, ko biết chỗ bạn có khác ko, mình nghĩ bạn nên hỏi CC thuế chỗ bạn có chấp nhận công văn này hay ko.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Cục thuế quản lý mình ở Quận Ninh Kiều - Cần Thơ ak, mình đi nộp thử xem sao, chứ không biết mức thuế suất cũng mơ hồ quá. hic
Bạn gởi cho mình tham khảo với nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhe @anhhv90

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA