Thuế TNDN do đánh giá lại tiền UDS

• Thread starter kimhongyen
  • Ngày gửi
K

kimhongyen

Guest
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
các bạn ơi cho mình hỏi : Công ty minh bán hàng xuất khẩu nên có tài khoản ngoại tệ (USD). cuối năm 2006 mình đánh giá các số dư cuối kỳ lại theo tỷ giá cuối năm như vậy mình hạch toán N 413, C 131 hoặc N131, C413. thông thường mình sẽ dư có 413 (vì nợ không thu được mà tỷ giá lại tăng) , vậy khoản dư này coi như 1 khoản thu nhập của cty nhưng mình không phải nộp thuế TNDN phải không (mà nộp thì thấy vô lý quá). vì minh thấy trong tờ khai tư QT Thuế TNDN loại trừ phần lãi hoặc lỗ do chênh lệch tỷ giá. không biết như vậy có đúng không, mong các bạn góp ý dùm mình .

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
kimhongyen nói:
các bạn ơi cho mình hỏi : Công ty minh bán hàng xuất khẩu nên có tài khoản ngoại tệ (USD). cuối năm 2006 mình đánh giá các số dư cuối kỳ lại theo tỷ giá cuối năm như vậy mình hạch toán N 413, C 131 hoặc N131, C413. thông thường mình sẽ dư có 413 (vì nợ không thu được mà tỷ giá lại tăng) , vậy khoản dư này coi như 1 khoản thu nhập của cty nhưng mình không phải nộp thuế TNDN phải không (mà nộp thì thấy vô lý quá). vì minh thấy trong tờ khai tư QT Thuế TNDN loại trừ phần lãi hoặc lỗ do chênh lệch tỷ giá. không biết như vậy có đúng không, mong các bạn góp ý dùm mình .
Theo cv 4594/BTC-TCT của BTC ngày 06 tháng 04 năm 2006 thì:
Đối với khoản chênh lệch tỉ giá phát sinh trong kì: doanh nghiệp thực hiện hạch toán doanh thu, chi phí và được tính vào thu nhập hoặc chi phí khi tính thuế TNDN. Doanh nghiệp được chia hoặc chuyển lợi nhuận sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế.
- Đối với khoản chênh lệch tỉ giá do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính: được ghi nhận vào chi phí tài chính hoặc doanh thu hoạt động tài chính trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh của năm tài chính. Doanh nghiệp không được tính vào chi phí hay thu nhập khi tính thuế TNDN đối với khoản lãi/lỗ chênh lệch tỉ giá do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính và cũng không được chia lợi nhuận hoặc trả cổ tức trên lãi chênh lệch tỉ giá đánh giá lại cuối năm tài chính.

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA