Xin hướng dẫn những công việc cho một kế toán mới

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Chào mọi người! em mới bắt đầu đi làm kế toán cho một công ty TNHH gồm 1 giám đốc và em là kế toán ạ! Mọi người hướng giúp em những công việc một kế toán phải làm như thế nào được không ạ? vd như là em làm bảng lương như thế nào ạ, em đăng ký và nộp BHXH như thế nào ạ, hàng tháng em phải nộp những giấy tờ gì cho cơ quan thuế...Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Chào mọi người! em mới bắt đầu đi làm kế toán cho một công ty TNHH gồm 1 giám đốc và em là kế toán ạ! Mọi người hướng giúp em những công việc một kế toán phải làm như thế nào được không ạ? vd như là em làm bảng lương như thế nào ạ, em đăng ký và nộp BHXH như thế nào ạ, hàng tháng em phải nộp những giấy tờ gì cho cơ quan thuế...Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!
Chào bạn!
Bạn có vẻ hỏi toàn bộ công việc bạn phải làm, mình nghĩ bạn hỏi theo từng chủ đề thôi. Đầu tiên bạn cần phải xem công ty bạn hạch toán theo QĐ 15 hay 48 (để hạch toán đúng tài khoản), cty bạn đang áp dụng hình thức sổ sách nào, nộp báo cáo thuế theo tháng hay quý....
Không thể hỏi chung chung thế được.
Chúc bạn sớm tìm được cách làm việc thuận tiện và thành công :)

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Chào bạn!
Bạn có vẻ hỏi toàn bộ công việc bạn phải làm, mình nghĩ bạn hỏi theo từng chủ đề thôi. Đầu tiên bạn cần phải xem công ty bạn hạch toán theo QĐ 15 hay 48 (để hạch toán đúng tài khoản), cty bạn đang áp dụng hình thức sổ sách nào, nộp báo cáo thuế theo tháng hay quý....
Cảm ơn bạn nhe. Công ty mình làm hạch toán theo QĐ 48 và áp dụng kê khai thuế GTGT theo quý.,hình thức sổ sách thì theo nhật ký chung. Công ty mình là công ty TNHH thương mại như mọi doanh nghiệp thương mại khác. Hy vọng sẽ nhận được sự hướng dẫn ạ!

lammyphuong

lammyphuong

Sơ cấp
Ok, bạn bắt đầu hỏi từng vấn đề của bạn đi:

- Lương (bảng lương, bảng chấm công,..)
- ...
Bạn hỏi chung chung là cần làm những gì thì ko ai có thể giải đáp hết được.

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Ok, bạn bắt đầu hỏi từng vấn đề của bạn đi:

- Lương (bảng lương, bảng chấm công,..)
- ...
Bạn hỏi chung chung là cần làm những gì thì ko ai có thể giải đáp hết được.
Thanks bạn nhé. Những vấn đề mình mong được tư vấn gồm:
- Xây dựng bảng lương, thang lương để đóng BHXH và tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN
- Những báo cáo phải nộp hàng quý cho cơ quan thuế
- Các mẫu cần nộp khi bắt đầu đăng ký đóng BHXH cho nhân viên

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Hình như những điều bạn hỏi đều đã có trên các topic của từng mục trên diễn đàn, chịu khó tìm đọc thì hơn

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Chào bạn!
Hi Bạn!
1. Hàng ngày bạn tập hợp chứng từ, làm sổ sách theo hình thức NKC, hạch toán theo tài khoản của QDD(chú ý không nhầm lẫn qua QĐ 15) - nên in phiếu thu chi, nhập xuất hàng ngày, sổ sách in theo tháng để tránh làm không kịp
2. Về bảng lương bạn phải theo thực tế công ty bạn làm, chi lương cho nhân viên theo quy định của cty - mẫu bảng lương và các khoản trích theo lương bạn vào diễn đàn Webketoan - mục tiền lương tìm nhé!
3. Về BHXH bạn làm thủ tục ban đầu thì bắt đầu từ phòng LĐ TBXH Quận hướng dẫn nhé, sau đó lên BHXH hướng dẫn bạn cách đăng ký tham gia BHXH.
4. Cty bạn nộp báo cáo quý, vậy thì hàng tháng không phải nộp báo cáo mà nộp theo quý bao gồm: tờ khai thuế GTGT, tờ khai thuế TNCN quý, tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý
Thân!

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Hi Bạn!
1. Hàng ngày bạn tập hợp chứng từ, làm sổ sách theo hình thức NKC, hạch toán theo tài khoản của QDD(chú ý không nhầm lẫn qua QĐ 15) - nên in phiếu thu chi, nhập xuất hàng ngày, sổ sách in theo tháng để tránh làm không kịp
2. Về bảng lương bạn phải theo thực tế công ty bạn làm, chi lương cho nhân viên theo quy định của cty - mẫu bảng lương và các khoản trích theo lương bạn vào diễn đàn Webketoan - mục tiền lương tìm nhé!
3. Về BHXH bạn làm thủ tục ban đầu thì bắt đầu từ phòng LĐ TBXH Quận hướng dẫn nhé, sau đó lên BHXH hướng dẫn bạn cách đăng ký tham gia BHXH.
4. Cty bạn nộp báo cáo quý, vậy thì hàng tháng không phải nộp báo cáo mà nộp theo quý bao gồm: tờ khai thuế GTGT, tờ khai thuế TNCN quý, tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý
Thân!
Em cảm ơn chị nhìu ạ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA