Hóa đơn chi phí bảo hành có được tính là hợp lệ ko?

  • Thread starter NgocLy88
  • Ngày gửi
N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
32
Hà Nội
Bên em là công ty xây dựng nội thất. Khi hoàn thành công trình đến vài tháng sau gặp sự cố phải bảo hành. Vậy hóa đơn em mua nguyên vật liệu về để bảo hành có được tính là chi phí hợp lệ cho công trình đó ko ạ? Trong điều khoản hợp đồng là bảo hành 1 năm. và nếu được coi là hợp lệ thì em phải hạch toán thế nào? Em cảm ơn!
 
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Bên em là công ty xây dựng nội thất. Khi hoàn thành công trình đến vài tháng sau gặp sự cố phải bảo hành. Vậy hóa đơn em mua nguyên vật liệu về để bảo hành có được tính là chi phí hợp lệ cho công trình đó ko ạ? Trong điều khoản hợp đồng là bảo hành 1 năm. và nếu được coi là hợp lệ thì em phải hạch toán thế nào? Em cảm ơn!
Chi phí hợp lệ :
Thỏa mãn Điều 6 Thông tư 78/2014.
Những nguyên vật liệu dùng để sửa chữa, tiền nhân công, khấu hao máy móc... dùng cho bảo hành công trình bạn tập hợp hết vào 154.
Khi nào hết thời hạn bảo hành : Định khoản Nợ 632/ Có 154.
 
N

Nguyencongthuy

Cao cấp
25/11/11
971
237
43
bienhoadongnai
Đương nhiên cp là hợp lệ. Tuy nhiên nếu ht theo từng ct thì với ct này phải tính trích trước cp bảo hành (phòng khi cp bh cao do sự cố chẳng hạn hoặc giao thời giữa 2 băn tài chính > lãi giả lỗ thật) ht ngay vào GV. Khi ps cpbh (như trên) ht giảm cpbh; Kết thúc bh xem chênh lệch tk cpbh ht cho phù hợp
 

Xem nhiều