Quyền sử dụng đất. Các bạn giúp mình gấp!

• Thread starter vitnau
  • Ngày gửi
V

vitnau

Guest
6/2/07
7
0
1
TP.HCM
Theo mình biết, quyền sử dụng đất được xem là TSCĐ vô hình. Quyền sử dụng đất dài hạn thì không được trích khấu hao. Vậy nếu quyền sử dụng đất có thời hạn (VD 10 năm) thì có được trích khấu hao không?
Mình bỏ tiền ra để thuê đất xây dựng nhà xưởng thì tiền thuê đất chính là 1 TSCĐ vô hình (chính là Quyền sử dụng đất) đúng không? Và nếu được trích khấu hao thì trong thời gian xây dựng (chưa đi vào hoạt động sxkd, chưa có thu nhập) thì mình vẫn trích khấu hao bình thường hay phải đợi khi hoàn tất công trình đưa vào hđ mình mới bắt đầu trích khấu hao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Ko được trích khấu hao tức là bạn ko thể hạch toán vào TK 214, nhưng giá trị tiền SD đất bạn có quyền trích vào chi phí để tính giá thành SP, do đó tổng giá trị tiền SD đất bạn trích dần vào chi phí trong 10 năm bắt đầu từ khi TSCĐ đưa vào sử dụng (hay DN đi vào hoạt động SXKD).ok

K

ketoan?

Guest
9/2/07
12
0
0
43
Hanoi
- Khi đang thực hiện đầu tư XDCB thì bạn chưa thể hạch toán vào TK 213 được mà chỉ hạch toán vào 241 thôi, Do vậy thời gian này không thể khấu hao được.
- Khi xong bàn giao vào sử dụng mới được ht vào TSCĐ vô hình 213. Và từ đó bắt đầu khấu hao đến hết thời gian thuê (mua) QSD đất.
- HT vào 214 chưa hẳn đã là khấu hao. Vì khấu hao là phải tính vào chi phí hoạt động kinh doanh.

V

vitnau

Guest
6/2/07
7
0
1
TP.HCM
Cám ơn các bạn. Mình vừa tìm đọc QĐ 206/2003 của BTC quy định về Khấu hao TSCĐ, trong đó quy định tiền thuê đất không được hạch toán vào TSCĐ vô hình, mà tiền thuê được phân bổ dần vào CP hđkd (như bạn Minh Trung góp ý). (Tại mình cứ lấn cấn ở chỗ: mình bỏ tiền thuê đất thì tức là mình mua quyền sử dụng đất đó, mà Quyền sử dụng đất là 1 TSCĐ vô hình).

N

nguyendinhhuy

Guest
19/10/05
17
0
1
Bac ninh
Nhân đây cho mình hỏi một chút.
Chúng đấu giá quyền sử dụng đất tổng giá trị quyền SD đất >10 tỷ và nhà đầu tw trúng đấu giá phải nộp tiền sử dụng đất vào NSNN thành nhiều đợt vậy định khoản ra sao tổng giá trị QSDĐ?
Góp ý chominhf với

S

Song Huong

Cao cấp
Cám ơn các bạn. Mình vừa tìm đọc QĐ 206/2003 của BTC quy định về Khấu hao TSCĐ, trong đó quy định tiền thuê đất không được hạch toán vào TSCĐ vô hình, mà tiền thuê được phân bổ dần vào CP hđkd (như bạn Minh Trung góp ý). (Tại mình cứ lấn cấn ở chỗ: mình bỏ tiền thuê đất thì tức là mình mua quyền sử dụng đất đó, mà Quyền sử dụng đất là 1 TSCĐ vô hình).

Theo các văn bản hiện hành: Trường hợp thuê đất của Nhà nước, thuê đất trong khu công nghiệp, khu chế xuất, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được ghi nhận giá trị quyền sử dụng đất là TSCĐ vô hình, được trích KH để thu hồi vốn

Thân

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
To Songhuong:

Như vậy trong thời gian xây dựng cơ bản có phải trích khấu hao Quyền sử dụng đất có thới hạn hay chưa? Hay đến khi công ty chính thức hạôt động sản xuất kinh doanh (có sản xuất, có doanh thu) thì mới trích khấu hao?
Vì mình đọc trong 206 thấy thế này: "Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm hoặc ngừng tham gia vào Hoạt động Kinh doanh"

Nhưng không hiểu giai đoạn Xây dựng nhà xưởng trên đất đó có phải là hoạt động kinh doanh chưa.
Xin songhuong cùng cả WK tư vấn giúp!
Mình đang cần thông tin gấp, mong mọi người tư vần nhanh giúp mình.

Xin chân thành cảm ơn cả nhà!

S

Song Huong

Cao cấp
To Songhuong:

Như vậy trong thời gian xây dựng cơ bản có phải trích khấu hao Quyền sử dụng đất có thới hạn hay chưa? Hay đến khi công ty chính thức hạôt động sản xuất kinh doanh (có sản xuất, có doanh thu) thì mới trích khấu hao?
Vì mình đọc trong 206 thấy thế này: "Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm hoặc ngừng tham gia vào Hoạt động Kinh doanh"

Nhưng không hiểu giai đoạn Xây dựng nhà xưởng trên đất đó có phải là hoạt động kinh doanh chưa.
Xin songhuong cùng cả WK tư vấn giúp!
Mình đang cần thông tin gấp, mong mọi người tư vần nhanh giúp mình.

Xin chân thành cảm ơn cả nhà!
Khi công ty chính thức hạôt động sản xuất kinh doanh (có sản xuất, có doanh thu) thì mới trích khấu.

Thân

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Giả sử trong trường hợp một tài sản đang trong giai đoạn đầu tư cơ bản, chưa chính thức tạo ra doanh thu, phát sinh chi phí chạy thử máy đồng thời tạo ra những sản phẩm chạy thử, sản phẩm này đem bán tạo ra doanh thu. Tài sản vẫn còn phát sinh chi phí để hoàn thiện nó.Trong trường hợp này tài sản đó có được hạch toán vào 211 không và doanh thu phát sinh từ việc chạy thử máy hạch toán thế nào? Các bác có ý kiến gì không?

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
vtq nói:
Giả sử trong trường hợp một tài sản đang trong giai đoạn đầu tư cơ bản, chưa chính thức tạo ra doanh thu, phát sinh chi phí chạy thử máy đồng thời tạo ra những sản phẩm chạy thử, sản phẩm này đem bán tạo ra doanh thu. Tài sản vẫn còn phát sinh chi phí để hoàn thiện nó.Trong trường hợp này tài sản đó có được hạch toán vào 211 không và doanh thu phát sinh từ việc chạy thử máy hạch toán thế nào? Các bác có ý kiến gì không?

Theo tôi (câu này người ta thường dùng khi mình không chắc chắn đúng):
- Các chi phí phát sinh liên quan đến tài sản: vẫn được tiếp tục tập hợp để kết chuyển giá trị tài sản sau này.
- Doanh thu bán các sản phẩm thử nghiệm: đưa vào 711 (do đây không phải là doanh thu chính của đơn vị).

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
tài sản cố định

Cám ơn naviah, mình đã làm như bạn rồi mà cũng không chắc mình đúng, đã tham khảo qua chuẩn mực kế toán về tài sản cố định, không thấy nói gì về trường hợp này. Ban đầu mình tính ghi giảm giá trị tài sản bởi vì nghĩ rằng doanh thu bán sản phẩm chạy thử coi như một khoản giảm trừ chi phí chạy thử máy,các bạn nào có văn bản hướng dẫn cụ thể về trường hợp này không, cho minh xin với???.

N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Đoàn Minh Trung nói:
Ko được trích khấu hao tức là bạn ko thể hạch toán vào TK 214
E nghĩ ko được tính hao mòn mới đúng chứ bác.

Nợ 214: Hao mòn
Nợ 6xx: Khấu hao
ketoan? nói:
- Khi đang thực hiện đầu tư XDCB thì bạn chưa thể hạch toán vào TK 213 được mà chỉ hạch toán vào 241 thôi, Do vậy thời gian này không thể khấu hao được.
- Khi xong bàn giao vào sử dụng mới được ht vào TSCĐ vô hình 213. Và từ đó bắt đầu khấu hao đến hết thời gian thuê (mua) QSD đất.
Cuối cùng thì bác định đưa tất cả vào 213 _ cả quyền sử dụng đất và nhà xưởng đã xây dựng, hay chỉ đưa một mình quyền sdụng đất vào 213?
- HT vào 214 chưa hẳn đã là khấu hao. Vì khấu hao là phải tính vào chi phí hoạt động kinh doanh.
Vâng ạ.
Song Hương nói:
Theo các văn bản hiện hành:
Cám ơn chị,
Trường hợp thuê đất của Nhà nước, thuê đất trong khu công nghiệp, khu chế xuất, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được ghi nhận giá trị quyền sử dụng đất là TSCĐ vô hình, được trích KH để thu hồi vốn
Khi công ty chính thức hạôt động sản xuất kinh doanh (có sản xuất, có doanh thu) thì mới trích khấu.
Có nghĩa là trong thời gian trước hoạt động SXKD thì chưa trích khấu hao phải ko ạ?
Còn hao mòn? Trong thời gian đó chắc chắn TSCĐ sẽ có hao mòn, và hao mòn này tính sao ạ? Đưa vào chi phí gì ? Hay quỹ gì? giảm nguyên giá TS? Hay…
Naviah nói:
vtq nói:
tài sản đang trong giai đoạn đầu tư cơ bản, ....phát sinh chi phí chạy thử máy đồng thời tạo ra những sản phẩm chạy thử, sản phẩm này đem bán tạo ra doanh thu.
Doanh thu bán các sản phẩm thử nghiệm: đưa vào 711 (do đây không phải là doanh thu chính của đơn vị).
Hi anh/chị niviah (e chẳng bít là anh hay chị post bài) :D
Ko phải e nghĩ thì theo ng tắc ghi nhận giá gốc thì khoản thu này làm giảm nguyên giá chứ ko đưa vào 711. Mà nếu có đưa vào 711 thì cái chi phí tương ứng với khoản doanh thu này phải đưa vào 811 chứ sao lại:
Navi nói:
- Các chi phí phát sinh liên quan đến tài sản: vẫn được tiếp tục tập hợp để kết chuyển giá trị tài sản sau này.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Với Song Huong phải là cảm ơn anh chứ không phải chị!

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Hi anh/chị niviah (e chẳng bít là anh hay chị post bài) :D
Ko phải e nghĩ thì theo ng tắc ghi nhận giá gốc thì khoản thu này làm giảm nguyên giá chứ ko đưa vào 711. Mà nếu có đưa vào 711 thì cái chi phí tương ứng với khoản doanh thu này phải đưa vào 811 chứ sao lại:
Lúc anh đề nghị giải quyết như thế thì anh nghĩ như sau:
- Doanh thu đưa vào 711 thì cái tương ứng chi phí sẽ là chi phí trong kỳ, chứ không thể xác định rõ ràng được. Giống như các khoảng doanh thu - chi phí khác đưa vào Tk 711 và 811 như doanh thu bán hồ sơ mời thầu, khuyến mãi điện thoại đường dài, chi phí phạt.v.v... mấy cái đó làm sao xác định theo nguyên tắc tương ứng doanh thu - chi phí?
- Chi phí tập hợp vào 241 sau này sẽ ghi nhận chi phí thông qua việc phân bổ khấu hao, và chi phí đó sẽ tạo ra doanh thu tương ứng trong kỳ.
Đó là suy nghĩ của anh, và như anh nói ở trên, anh cũng không chắc là mình đúng, sau đó anh có hỏi lại 1 cao thủ khác thì được hướng dẫn giải quyết như sau:
Giống như em nói: 1- nếu đưa chi phí vào TK 241 thì khoản doanh thu kia sẽ được ghi nhận giảm giá trị Tài sản. 2- Nếu đưa doanh thu vào TK 711 thì khoản chi phí tạo ra doanh thu đó (trong trường hợp này chắc chỉ có chi phí Nguyên vật liệu) sẽ được đưa vào TK 811.
2 cách giải quyết trên nghe hợp lý hơn cách của anh, hix.
By the way, trả lời luôn câu hỏi của em: 1 - là naviah chứ ko phải niviah, 2- là anh.
Thế được chưa nhỉ? :biggthump

N

ngocduy1210

Guest
Gửi bác naviah

Em thấy bác trả lời hoàn toàn chính xác chứ đâu có gì mà không chắc chắn.những chi phí phục vụ cho việc chạy thử máy , nghiệm thu, hoàn thiện đều phải được tập hợp vào 241 để sau này khi có quyết định tăng TS thì chuyển vào 211 hết.Còn các sản phẩm do chạy thử mà vẫn bán ra bên ngoài được thì ghi có 711 thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA