Tờ khai hải quan

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
cả nhà giúp em với công ty em nhập khẩu lô hàng về mà trên tờ khai hải quan tính nhầm phí tàu ,tổng cộng trên giấy tờ ngân hàng chỉ có 5usd ,mà trên tờ khai 5,3usd vậy em phải làm theo giấy tờ ngân hàng hay tờ khai haỉ quan ????????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
TKHQ bạn ah, sai thì làm CV với NH, với thuế thì sai cho hết vào CLTG. Tớ nghĩ thế.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình làm công văn như thế nào với ngân hàng bạn @zuzutit tại vì đây là lần đầu tiên mình gặp trường hợp này ,hỏi mấy anh chị kinh nghiệm lâu năm thì nói làm theo giấy tờ ngân hàng?giờ ko biết sao

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Chênh lệch ít thì làm theo invoice và giấy tờ ngân hàng cón nhiều thì làm công văn với hải quan (nếu họ làm sai- nhưng tờ khai là do bên bạn truyền đi nên sai thì bạn phải chịu thiệt thôi )

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
chênh lệch khoảng 500.000vnd bạn,làm theo giấy tờ ngân hàng thì ok,nhưng trong hàng hóa có chung bao bì mình muốn tách bao bì để phân bổ ,mà giấy tờ ngân hàng chỉ ghi tổng số tiền hàng phải trả ,còn TKHQ thì ghi giá từng cái bao bì,làm theo giấy tờ ngân hàng mình ko xác định được giá đúng của bao bì là bao nhiêu ,nếu làm theo TKHQ thì số tiền gửi ngân hàng kí quỹ dư còn lại sau khi mua hàng ko đúng ,vậy mình phải làm sao @ducthohvtc và các bạn giúp mình với???????????

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Bên bạn thanh toán L/C.
Thứ nhất tờ khai hải quan được bộ phận XNK kê khai với hải quan dựa vào Bill, Packing list, invoice, contract .Để có được thông tin trên tờ khai thì phải lấy trên những mục đó . Bạn kiểm tra những cái đó xem -Chứng từ thanh toán chỉ là phần cuối của giao dịch này thôi.

Khi NK kiểm tra đối chiếu giữ Invoice , contract , và tờ khai, xem số lượng số tiền có khớp không , không khớp bắt đền bộ phận XNK ( hoặc công ty DV)
Còn kề toán thì căn cứ vào invoice , contract để nhập sổ.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình có gọi điện bên dịch vụ mình nói chênh lệch này nọ không khớp họ nói không sao đâu,TKHQ không chỉnh sửa được ,giờ phải làm sao khi bên dịch vụ không chịu sửa lại bạn @ducthohvtc

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Bạn cứ làm theo TK HQ ấy, công văn thì hỏi mẫu của Nh vì mỗi NH có kiểu CV để giải trình cho họ. Mình hay bị chênh mấy $ thì cho vào CLTG, nhiều thì bù trừ cho lần sau.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Tuỳ NH nó hỏi thôi, như bên tớ làm exim thì nó hay hỏi mấy cái đó, 0 nó bị kiểm toán thì nó biết nói thế nào.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
bạn cho mình hỏi lại là,nếu mình làm cv lên NH họ sẽ điều chỉnh lại giá theo tờ khai hay sao vậy bạn ?

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Với NH họ 0 hỏi thì thôi, mình làm hộ CV cho NH giải trình thôi, 0 ảnh hưởng tới mình, còn với thuế bạn cho vào CLTG.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
theo bạn nói cho vào CLTG vậy có liên quan đến tk tiền kí quỹ cty mình mua ngoại tệ để thanh toán vậy số tiền đó kí quỹ dư ra sao bù trừ được bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA