Mức giá cho hàng hóa bán ra

• Thread starter Hoai Pham
  • Ngày gửi
H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
Anh/Chị cho em hỏi. Mức giá bán ra của hàng hóa thì được tăng bao nhiêu % so với giá vốn vậy ạ. Em mới vào làm cho 1 cty tư nhân nên ko piết như thế nào cho hợp lý. Lúc thì xuất giá tăng so với giá vốn 7% lúc thì gần như 50%. Có văn bản nào quy định về mức giá bán ra không ạ?? Mà cùng 1 mặt hàng em xuất vậy có bị phạt không ạ. Mới vào nghề nên mong anh chị tận tình chỉ bảo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Anh/Chị cho em hỏi. Mức giá bán ra của hàng hóa thì được tăng bao nhiêu % so với giá vốn vậy ạ. Em mới vào làm cho 1 cty tư nhân nên ko piết như thế nào cho hợp lý. Lúc thì xuất giá tăng so với giá vốn 7% lúc thì gần như 50%. Có văn bản nào quy định về mức giá bán ra không ạ?? Mà cùng 1 mặt hàng em xuất vậy có bị phạt không ạ. Mới vào nghề nên mong anh chị tận tình chỉ bảo.
Việc định giá bán ra phải dựa trên cơ sở tính toán Z (hay giá vốn), đồng thời có tham khảo giá sp cạnh tranh cùng loại trên thị trường, giá bán buôn, bán sĩ, bán lẻ phải đc xác định rỏ ràng công khai cho k/hàng, nếu bạn ko biết cách bán hàng thì họ sẽ mua 1 lần và ko bao giờ quay lại, chứ bạn đừng nghĩ muốn bán giá nào cũng đc.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Không có thấy có giới hạn về việc giá bạn , 7% và 50% vẫn nằm trong mức hợp lý khi bán hàng.
Người ta chỉ xem xét nhiều khi giá vốn xác định một cách chính xác rồi, nhưng giá bán bạn để thấp hơn giá vốn trong một thời gian dài ( cái này sẽ dc điều tra chuyển giá hoặc rửa tiền ).
Bán giá cao lời nhiều nộp thuế nhiều càng tốt chứ sao.
Thị trường sẽ là cái mức khống chế mức giá bán ra cho bạn, Lời vừa phải thì bán dc nhiêu , lời nhiều thì bán dc ít ( chẳng bán dc cái nào) .

H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
Không có thấy có giới hạn về việc giá bạn , 7% và 50% vẫn nằm trong mức hợp lý khi bán hàng.
Người ta chỉ xem xét nhiều khi giá vốn xác định một cách chính xác rồi, nhưng giá bán bạn để thấp hơn giá vốn trong một thời gian dài ( cái này sẽ dc điều tra chuyển giá hoặc rửa tiền ).
Bán giá cao lời nhiều nộp thuế nhiều càng tốt chứ sao.
Thị trường sẽ là cái mức khống chế mức giá bán ra cho bạn, Lời vừa phải thì bán dc nhiêu , lời nhiều thì bán dc ít ( chẳng bán dc cái nào) .
Giá vốn của công ty em thì không có vấn đề gì, bán ra cũng giá cao hơn giá vốn. Nhưng giá bán thì rất cao, gần như gấp đôi giá bán. Khi khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn thì bên em mới xuất. Mà có khách hàng thì xuất theo giá của công ty là tăng 7-9%, còn có khách hàng thì yêu cầu xuất đúng giá bán. Khoảng chênh lệch giữa hai mức giá này khá cao. Còn giá bán thực tế cho khách hàng là tương đối ổn định anh/chị ạ.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
@Hoai Pham : Cũng không gì đáng ngại lắm ^^ .Nhớ là chênh lệch để mình cảm thấy hợp lý thôi đừng hám chênh lệch mà viết cao quá, giải thích ko dc người ta cho mình vào diện rủi ro về thuế đấy.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
vẫn chưa có quy định cụ thể về giá bán. Tuy nhiên giá vốn là 1 chuyện, bên cạnh đó còn lương lậu hay vận chuyển nên giá cao hơn hẳn cũng không sao?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
mình cũng đang gặp khó khăn trong viết xuất hóa đơn giá bao nhiêu là hợp lý đây. Bên mình mua hàng giá trên hóa đơn thì có 5.200đ/cái, mà thực tế trả cho nhà cung cấp là 17.500đ/cái. Bên mình bán ra giá 20.500đ/cái. Vì mình bán chủ yếu cho cửa hàng nên kh không lấy hóa đơn.Vậy chừ mình xuất hóa đơn giá bao nhiêu là hợp lý, xuất theo thức tế thì mình phải đóng thuế nhiều.
Mình mới làm kế toán nên chưa có kn nhiều. Xin các bạn giúp đỡ .

Sao mua = 17.500 mà trên HĐ chỉ 5.200? Nếu như vậy bạn chỉ được tính giá vốn phần ( mua ) chỉ 5.200d mà bán ra 20.500 lãi 15.300 thì phải đóng thuế TNDN lớn

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
mình cũng đang gặp khó khăn trong viết xuất hóa đơn giá bao nhiêu là hợp lý đây. Bên mình mua hàng giá trên hóa đơn thì có 5.200đ/cái, mà thực tế trả cho nhà cung cấp là 17.500đ/cái. Bên mình bán ra giá 20.500đ/cái. Vì mình bán chủ yếu cho cửa hàng nên kh không lấy hóa đơn.Vậy chừ mình xuất hóa đơn giá bao nhiêu là hợp lý, xuất theo thức tế thì mình phải đóng thuế nhiều.
Mình mới làm kế toán nên chưa có kn nhiều. Xin các bạn giúp đỡ .

Nếu KH không lấy HD thì thỏa thuận lại giá bán (giống như khi bạn trả tiền cho NCC vậy. Giá HD khác, giá thực tế khác). Vì thực tế, KH của bạn cũng cần HD đâu? Bạn xuất HD rồi lưu luôn tại cuốn mà.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Không lấy hóa đơn thì viết cao hơn giá vốn của kế toán 10-20% thôi, để cân đối chi phí quản lý, bán hàng mình sẽ ko phải nộp thuế TNDN nữa.
Còn việc mua 17.5k mà hóa đơn 5.2k thì kiểm tra kỹ xem có rủi ro gì ko nhỉ( rủi ro xét nhiuề phương diện nhé)

H

huyentung84

Guest
6/9/14
3
0
1
39
tinh gia- thanh hóa
theo mình thấy thì hàng hóa xuất giá cao hơn giá gốc bao nhiêu là do doanh nghiệp tự tính sao cho hợp lý. chứ ko có quy định là phải bán với giá cao hơn bao nhiêu phần trăm , nếu xuất giá càng cao kéo theo doanh thu càng lớn đồng nghĩa với việc DN bạn phải đóng thuế càng cao, có vậy thôi à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA