Quy định về việc xuất hóa đơn trên 200.000 đồng

  • Thread starter trang1911
  • Ngày gửi
T

trang1911

Thành viên thân thiết
9/5/10
98
1
16
30
hà nội
Em vừa đọc được cái này cả nhà ạ! Tình hình là năm 2011 cho đến T5 năm 2013 e vẫn viết hóa đơn cho khách có yêu cầu xuất hóa đơn còn lại cả tháng e mới lập bảng kê 1 lần. Sau đó khi xem TT 39 về việc xuất hóa đơn trên 200.000 đồng e đã áp dụng đúng, và một ngày viết mấy chục hóa đơn luôn :(( Cho e hỏi nếu theo như quy định xử phạt này thì e bị phạt quá nặng luôn đúng không ạ? Quy định bắt buộc phải xuất hóa đơn từ 200.000 đồng trở lên có hiệu lực từ khi nào ạ? Các anh chị giúp e bớt hoang mang đi ạ, chứ bây giờ e thấy mình đầy tội lỗi quá :(

Trường hợp cơ quan thuế qua kiểm tra, phát hiện người bán không lập hóa đơn khi bán hàng có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên thì xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo hướng dẫn tại điểm b khoản 4 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP nêu trên.

Tại điểm b khoản 4 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn như sau:

"Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ



4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:





b) Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua."
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Nếu như trong năm 11 đến năm 13 bạn vẫn xuất hoá đơn đầy đủ khi bán hàng (xuất trực tiếp và xuất cuối tháng theo bảng kê) thuế ko phát hiện ra bạn trốn thuế, thì bạn chịu mức phạt về hành vi xuất hoá đơn ko đúng thời điểm.
 
  • Like
Reactions: trang1911
T

trang1911

Thành viên thân thiết
9/5/10
98
1
16
30
hà nội
Nếu như trong năm 11 đến năm 13 bạn vẫn xuất hoá đơn đầy đủ khi bán hàng (xuất trực tiếp và xuất cuối tháng theo bảng kê) thuế ko phát hiện ra bạn trốn thuế, thì bạn chịu mức phạt về hành vi xuất hoá đơn ko đúng thời điểm.
Vâng ạ, e không bao giờ trốn thuế, chỉ có làm chưa đúng thôi ạ, làm kế toán thật là cần phải chăm chỉ đọc Thông tư, nghị định kịp thời :)
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK