doanh nghiệp phần mềm

• Thread starter thanhvan_neu
  • Ngày gửi
T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Xin mọi người giúp tôi nhé!
Công ty tôi là công ty vừa sản xuất phần mềm, vừa buôn bán máy tính. Về phần phần mềm cty đang được miễn thuế TNDN. Còn phần cứng thì vẫn phải nộp thuế. Có rất nhiều chi phí chung cả hai phần. Tôi không biết làm thế nào để có thể tổng hợp được chính xác. Ai có kinh nghiệm về phần này thì chỉ bảo tui với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
thanhvan_neu nói:
Xin mọi người giúp tôi nhé!
Công ty tôi là công ty vừa sản xuất phần mềm, vừa buôn bán máy tính. Về phần phần mềm cty đang được miễn thuế TNDN. Còn phần cứng thì vẫn phải nộp thuế. Có rất nhiều chi phí chung cả hai phần. Tôi không biết làm thế nào để có thể tổng hợp được chính xác. Ai có kinh nghiệm về phần này thì chỉ bảo tui với nhé.
Đối với thuế GTGT:
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ tương ứng với tỷ lệ doanh thu của từng loại (cái chịu thuế thì được khấu trừ, cái không chịu thuế thì không được khấu trừ)- hàng tháng tạm tính số thuế được khấu trừ theo tỷ lệ tạm tính, cuối năm theo doanh thu nguyên năm tính lại số thuế được khấu trừ theo tỷ lệ chính xác của nguyên năm.

Đối với thuế TNDN
Các chi phí chung liên quan đến cả hai hoạt động (không thể tách riêng được VD: điện, điện thoại) cũng phân bổ tương tự ứng với tỷ lệ DT.
Nói ngắn gọn như thế chắc bạn hiểu và làm được.

Vui vẻ đầu năm:beernow:

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Vấn đề của bạn đã được aThuan trả lời rồi đấy. Bạn có thể tham khảo thêm ở đây (phần này dành cho DN thành lập trước năm 2006, ở đây, và ở đây để hiểu thêm các vấn đề liên quan bạn nhé!
Thân,

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA