Hạch toán Xây dựng cơ bản

• Thread starter nyk_iz_me
  • Ngày gửi
N

nyk_iz_me

Guest
8/9/14
5
1
3
29
Chào mọi người, tình hình là em đang gặp khúc mắc về vấn đề hạch toán XDCB, mong mọi người chỉ giáo ạ.
Công ti A mua một khu đất giá 6.000.000. Khu đất hiện có 3 ngôi nhà, trong đó một ngôi nhà giá 400.000 sẽ được sử dụng làm nhà kho., 2 ngôi nhà còn lại sẽ được phá bỏ xây mới.
1.Công ti phá bỏ 2 ngôi nhà trên khu đất mua, chi phí phá bỏ 160.000, đã thanh toán cho bên thực hiện bằng chuyển khoản. Việc phá bỏ này đã thu được một số vật tư giá 320.000 để xây nhà máy mới.
2. Công ti kí hợp đồng với một công ti xây dựng để xây nhà máy mới, giá trị hợp đồng là 33.600.000. Hợp đồng quy định công ti sẽ giữ lại 15% giá trị thanh toán trên hóa đơn được lập hàng kì để làm giá trị bảo lãnh thực hiện công trình trong suốt thời gian thi công công trình. Số tiền bảo lãnh này sẽ được công ti trả cho nhà thầu khi toàn bộ công trình hoàn thành bàn giao. Công ti đã xuất số vật tư thu hồi này giao cho công ti xây dựng để làm nhà máy.
Em xin cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Bạn cần tách giá trị đất và giá trị 3 căn nhà riêng để hạch toán tăng TSCĐ, đối với lô đất nếu là đất sử dụng không thời hạn thì không được phép trích khấu hao.

Đối với căn làm nhà kho trích khấu hao đưa vào chi phí hàng tháng.

Đối với 2 căn dỡ bỏ để xây mới thì tiến hành tương tự thanh lý TSCĐ: Nợ TK 811/Có TK 211; giá trị vật tư thu hồi ước tính hạch toán Nợ TK 152/Có TK 711; Chi phí dỡ bỏ hạch toán Nợ TK 811/Có TK 111, 112, 331...

Khi xuất vật tư vào công trình Nợ TK 241/Có TK 152; Giá trị thi công Nợ TK 241/Có TK 331...;

T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam
Bạn cần tách giá trị đất và giá trị 3 căn nhà riêng để hạch toán tăng TSCĐ, đối với lô đất nếu là đất sử dụng không thời hạn thì không được phép trích khấu hao.
Bạn ới cho mình hỏi, Nếu lô đất là đất sử dụng không thời hạn, mà như bạn nói là ko được trích khấu hao, vậy giá trị lô đất đó sẽ được hạch toán như thế nào nhỉ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Bạn ới cho mình hỏi, Nếu lô đất là đất sử dụng không thời hạn, mà như bạn nói là ko được trích khấu hao, vậy giá trị lô đất đó sẽ được hạch toán như thế nào nhỉ
Bạn vẫn hạch toán tăng TSCĐ vô hình nhưng không được trích khấu hao thôi.

• Like
Reactions: tduyet
N

nyk_iz_me

Guest
8/9/14
5
1
3
29
Em cảm ơn, nhưng chị ơi, người ta chỉ cho biết giá trị ngôi nhà giữ lại, còn 2 nhà kia thì không thì tính làm sao để ghi vào 211 ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Em cảm ơn, nhưng chị ơi, người ta chỉ cho biết giá trị ngôi nhà giữ lại, còn 2 nhà kia thì không thì tính làm sao để ghi vào 211 ạ?
Đất chuyển nhượng của cty bạn là đất sử dụng có thời hạn hay không thời hạn? Có được cấp GCNQSDĐ ko?

Khi nhận chuyển nhượng thì trên Hợp đồng chuyển nhượng + Hóa đơn phải tách riêng giá trị đất và giá trị 3 căn nhà riêng chứ, vì chuyển nhượng QSDĐ ko chịu thuế GTGT còn nhà thì chịu thuế GTGT mà.

N

nyk_iz_me

Guest
8/9/14
5
1
3
29
Đề bài chỉ cho như thế thôi chị ạ, em cũng nghĩ nếu đập đi thì ghi giảm 211 nhưng 2 nhà bị đập này lại không biết giá nên cũng không biết làm sao nữa. Đất mua thì cũng chỉ nói là mua thế thôi nên em nghĩ là có quyền sử dụng

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Đề bài chỉ cho như thế thôi chị ạ, em cũng nghĩ nếu đập đi thì ghi giảm 211 nhưng 2 nhà bị đập này lại không biết giá nên cũng không biết làm sao nữa. Đất mua thì cũng chỉ nói là mua thế thôi nên em nghĩ là có quyền sử dụng
:(, trời ạ tưởng bạn hỏi thực tế, hóa ra là bài tập ah.

vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Trong thông báo nôp thuế và nộp lệ phí trước bạ của cơ quan thuế :
Có phần tách rời giữa Giá của Đất và Tài sản trên đất.
Bạn chủ topic không có biết được giá riêng biệt của 3 căn nhà thì sao mà tính được chi phí thanh lý dỡ bỏ

• Like
Reactions: amtich
N

nyk_iz_me

Guest
8/9/14
5
1
3
29
Hic, đề bài chị ạ, em phân vân đoạn này nên vác lên đây hỏi ạ

Xem nhiều