Xuất hàng hóa tieu dùng nội bộ công ty thương mại dịch vụ

• Thread starter duongthichung
  • Ngày gửi
D

duongthichung

Guest
4/6/11
8
0
1
34
bac giang
Chào các anh chị.
A chị có thể cho e biết khi mình xuất hàng hóa mình mua về dùng cho văn phòng của cty dịch vụ không phải dùng sản xuất thì khi mình xuất háo đơn sẽ ghi nhận giá vốn hay giá bán là chính xác nhất ạ.
Mong anh chị tư vấn giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongthichung

Guest
4/6/11
8
0
1
34
bac giang
nếu lam theo dung phap luật thi mình ghi giá bán ạ.

vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Chào các anh chị.
A chị có thể cho e biết khi mình xuất hàng hóa mình mua về dùng cho văn phòng của cty dịch vụ không phải dùng sản xuất thì khi mình xuất háo đơn sẽ ghi nhận giá vốn hay giá bán là chính xác nhất ạ.
Mong anh chị tư vấn giúp em
Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC
ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

"Giá tính thuế đối với sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ.

Đối với sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng phục vụ hoạt động kinh doanh (tiêu dùng nội bộ), là giá tính thuế GTGT của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh việc tiêu dùng hàng hoá, dịch vụ. Cơ sở kinh doanh được kê khai, khấu trừ đối với hoá đơn GTGT xuất tiêu dùng nội bộ dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.

B

bo ngang

Sơ cấp
15/7/14
49
8
8
37
hà nội
giá mà bạn ghi nhận là giá bán của bạn tại thời điểm đó hoặc giá thị trường đều được nhé

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
@duongthichung ; @zuzutit ; @vanganh1 : Theo qui định mới nhất trong Thông tư 119 sửa đổi Thông tư 39, Thông tư 219 và Thông tư 78 thì tiêu dùng nội bộ sẽ không chịu thuế GTGT, không chịu thuế TNDN. Về việc xuất HĐ thì vẫn tiếp tục phải xuất HĐ như TT39 đã quy định. Do đó hiện nay TDNB thì đang được hiểu là xuất HĐ không có thuế, hạch toán Nợ TK Chi phí/Có TK 155, 156, không phải kê khai nộp thuế GTGT, TNDN.

• Like
Reactions: vanganh1 and pixar
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
@duongthichung ; @zuzutit ; @vanganh1 : Theo qui định mới nhất trong Thông tư 119 sửa đổi Thông tư 39, Thông tư 219 và Thông tư 78 thì tiêu dùng nội bộ sẽ không chịu thuế GTGT, không chịu thuế TNDN. Về việc xuất HĐ thì vẫn tiếp tục phải xuất HĐ như TT39 đã quy định. Do đó hiện nay TDNB thì đang được hiểu là xuất HĐ không có thuế, hạch toán Nợ TK Chi phí/Có TK 155, 156, không phải kê khai nộp thuế GTGT, TNDN.
Đúng rồi, TT119 đã ra và Tiêu dùng nội bộ sẽ không chịu thuế GTGT, Nhưng Tiêu dùng nội bộ này phải : Liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh mới không chịu thuế GTGT.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Thực ra tiêu dùng nội bộ mình xuất cho công ty mình rồi nó lại là đầu vào, nên cọi như 0 chịu thuế GTGT mà, mà cũng phải xuất hd. mình chưa hiểu tt cũ và mới khác nhau thế nào.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Thực ra tiêu dùng nội bộ mình xuất cho công ty mình rồi nó lại là đầu vào, nên cọi như 0 chịu thuế GTGT mà, mà cũng phải xuất hd. mình chưa hiểu tt cũ và mới khác nhau thế nào.
Vấn đề này hiện nay vẫn còn tranh luận nhiều. Trước kia y/c xuất HĐ có thuế, nên bạn phải thực hiện thủ tục kê khai tính và nộp thuế GTGT, TNDN mặc dù kết quả bằng không. Hiện nay ko còn Thuế nữa nên không cần thể hiện trên các Bảng kê, Tờ khai nữa. Tuy vẫn việc xuất HĐ vẫn còn hiệu lực, theo mình thì bạn nên tuân thủ.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Vấn đề này hiện nay vẫn còn tranh luận nhiều. Trước kia y/c xuất HĐ có thuế, nên bạn phải thực hiện thủ tục kê khai tính và nộp thuế GTGT, TNDN mặc dù kết quả bằng không. Hiện nay ko còn Thuế nữa nên không cần thể hiện trên các Bảng kê, Tờ khai nữa. Tuy vẫn việc xuất HĐ vẫn còn hiệu lực, theo mình thì bạn nên tuân thủ.
Sao lại 0 thể hiện trên bảng kê khi có đầu vào và đầu ra nhỉ? nói chung tớ cứ khó hiểu quá. hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA