Kê khai Thuế tờ khai 04/GTGT đối với khách là cá nhân không lấy hóa đơn

• Thread starter huybn258
  • Ngày gửi
H

huybn258

Sơ cấp
13/6/14
20
1
3
Đà Nẵng
Các anh chị giúp em với ạ.
Công ty em có 1 khoản là khách mua hàng chuyển tiền vào tài khoản công ty rồi, nhưng không lấy hóa đơn. Khi chuyển tiền chị ấy ghi rõ họ tên người chuyển tiền, nên em đã xin mã số thuế cá nhân, và địa chỉ của chị ấy để xuất hóa đơn(nhưng hóa đơn đó em vẫn lưu lại quyển hóa đơn, vì chị ấy không lấy HĐ).
Vậy em muốn hỏi giờ khi kê khai trong tờ khai 04/GTGT phần người mua hàng em ghi rõ họ tên và mã số thuế cá nhân của chị ấy,hay e phải ghi rõ là khách không lấy hóa đơn không ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Khi bạn xuất hoá đơn cho ng mua hàng với tư cách cá nhân thì bạn chỉ cần hỏi tên và địa chỉ là đủ (ko cần hỏi MST cá nhân)
Nếu k/hàng ko lấy thì bạn vẫn lưu tại cuốn hoá đơn là hoàn toàn đúng
Khi kê khai trong PL 04-1/GTGT bạn chỉ cần ghi tên ng mua (ko cần ghi MST cá nhân, hay khách không lấy hóa đơn gì cả)

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Công ty em có 1 khoản là khách mua hàng chuyển tiền vào tài khoản công ty rồi, nhưng không lấy hóa đơn. Khi chuyển tiền chị ấy ghi rõ họ tên người chuyển tiền, nên em đã xin mã số thuế cá nhân, và địa chỉ của chị ấy để xuất hóa đơn(nhưng hóa đơn đó em vẫn lưu lại quyển hóa đơn, vì chị ấy không lấy HĐ).
Vậy em muốn hỏi giờ khi kê khai trong tờ khai 04/GTGT phần người mua hàng em ghi rõ họ tên và mã số thuế cá nhân của chị ấy,hay e phải ghi rõ là khách không lấy hóa đơn không ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!!!
Sao lại lê khai vào mẫu 04/GTGT nhỉ, theo mình thì đây là trường hợp khách hàng ( khách ler0 không lấy hoá đơn thì ghi trên HĐ là khách lẻ không lấy hoá đơn rồi vẫn kê vào bảng kê PL -01- 01/GTGT( có nghĩa là bảng kê bán ra đó) sao lại kê vào mẫu 04/GTGT? vài điều mong bạn tham khảo

beckentan

beckentan

Cao cấp
Khi bạn xuất hoá đơn cho ng mua hàng với tư cách cá nhân thì bạn chỉ cần hỏi tên và địa chỉ là đủ (ko cần hỏi MST cá nhân)
Nếu k/hàng ko lấy thì bạn vẫn lưu tại cuốn hoá đơn là hoàn toàn đúng
Khi kê khai trong PL 04-1/GTGT bạn chỉ cần ghi tên ng mua (ko cần ghi MST cá nhân, hay khách không lấy hóa đơn gì cả)
Nếu không có tên đầy đủ người mua hàng và khi xuất hóa đơn trong hóa đơn mình chỉ ghi dòng "người mua không lấy hóa đơn" chứ không ghi tên người mua hàng thì trong PL 04-1/GTGT ghi sao ạ?

K

kimthanh2014

Guest
10/9/14
5
0
1
38
Tp Pleiku
Thi vẫn kê khai bình thương thông( nếu DN kk tinh thue theo PP khấu trừ),còn mẫu 4/GTGT là dành cho nguoif nop thue tinh thue theo pp truc tiếp mà

H

huybn258

Sơ cấp
13/6/14
20
1
3
Đà Nẵng
Sao lại lê khai vào mẫu 04/GTGT nhỉ, theo mình thì đây là trường hợp khách hàng ( khách ler0 không lấy hoá đơn thì ghi trên HĐ là khách lẻ không lấy hoá đơn rồi vẫn kê vào bảng kê PL -01- 01/GTGT( có nghĩa là bảng kê bán ra đó) sao lại kê vào mẫu 04/GTGT? vài điều mong bạn tham khảo
Công ty em đang kê khai theo phương pháp trực tiếp chị ạ

beckentan

beckentan

Cao cấp
Nếu k/hàng ko cung cấp thông tin thì trên hoá đơn bạn đã ghi rùi, trên bảng kê PL nếu ko có tên k/hàng bạn cứ để trống, sau này khi QTT thuế, CB thuế sẽ kiểm tra lại hoá đơn của bạn
Trên phần mềm khai thuế 3.2.5 bỏ trống cột tên người mua se báo lỗi, sao bỏ trống được bạn, mình nghĩ ghi người mua không lấy hóa đơn cũng không sai. hic
Bạn cho mình hỏi thêm nhé:
Bảng kê 02/TNDN - bảng kê tiền điện nước được lập theo quý phải không bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Mình khai thuế TNDN theo quý nên nghỉ làm bảng kê theo quý, vậy là làm 3 bảng kê cho 1 quý khai thuế TNDN hả ban>?
Bạn lảm sskt có phải mỗi tháng bạn phải tập hợp DT và cp ko?, cp điện nước của tháng nào thì cứ làm bảng kê để đưa vào tháng đó, cuối tháng kc lãi lỗ sang tháng sau, đến quý thì cứ làm thuế TNDN tạm tính bình thường..

beckentan

beckentan

Cao cấp
Bạn lảm sskt có phải mỗi tháng bạn phải tập hợp DT và cp ko?, cp điện nước của tháng nào thì cứ làm bảng kê để đưa vào tháng đó, cuối tháng kc lãi lỗ sang tháng sau, đến quý thì cứ làm thuế TNDN tạm tính bình thường..
Cám ơn bạn nhe. Mình mới ra trường nên còn nhiều kinh nghiệm phải học hỏi. hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA