xin gộp quyết toán hai năm cuối tháng sang năm sau

• Thread starter binhtinh
  • Ngày gửi
B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
Cho mình hỏi chút xíu, công ty mình thành lập T11/2006 nên mình gửi công văn xin chuyển số liệu sang năm 2007 để báo cáo và quyết toán vì chưa psinh gì nhiều mà, như vậy qtoán thuế TNDN mình có fải làm ko vì chị quản lý thuế mình nói BCTC ko làm nhưng QTTTNDN thì fải làm như vậy là sao ? Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Cho mình hỏi chút xíu, công ty mình thành lập T11/2006 nên mình gửi công văn xin chuyển số liệu sang năm 2007 để báo cáo và quyết toán vì chưa psinh gì nhiều mà, như vậy qtoán thuế TNDN mình có fải làm ko vì chị quản lý thuế mình nói BCTC ko làm nhưng QTTTNDN thì fải làm như vậy là sao ? Giúp mình với

Theo mình thì bạn cũng không phải làm Quyết toán thuế TNDN.:DJ:

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
binhtinh nói:
- Thứ nhất: Bạn nên sửa lại tiêu đề là "Xin gộp quyết toán hai tháng cuối năm sang năm sau"; hai năm cuối tháng thì không biết hiểu theo kiểu gì:rotfl:
- Thứ còn lại::banana: cái này cũng là vấn đề mà bữa giờ mình quan tâm,
Theo ý kiến của mình thì: BCTC được lập theo luật kế toán, nên chịu sự chi phối của luật này=> không phải làm, mà gộp chung với năm sau.

Còn quyết toán thuế làm theo luật thuế và hiện đang chịu sự chi phối bởi 128/2003/TT-BTC, xin nêu dài dòng để làm cụ thể vấn đề; vì cái này tham chiếu đến cái kia rồi để khẳng định cái nọ:wall: :
1/Tại mục I phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định: “Kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch. Trường hợp cơ sở kinh doanh áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng. Kỳ tính thuế đầu tiên đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập …… được xác định phù hợp với kỳ kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán

2/ Tại khoản 4 điều 13 luật kế toán 17/06/2003 quy định: “Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng”

3/ Tại điểm 1 mục IV phần D thông tư số 128/2003/TT-BTC
Khi kết thúc kỳ tính thuế, cơ sở kinh doanh phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế theo mẫu tờ khai quyết toán thuế số 02Đ/TNDN (trừ trường hợp ấn định tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu).
Kết luận: từ 1+2+3=> đến hết ngày 31/12/2006 vẫn chưa kết thúc kỳ tính thuế của DN nên không phải làm BCQT thuế TNDN.=> :coffee:

Chúc bạn thành công!

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Theo tôi phương án tối ưu trong trường hợp của bạn là vẫn lập báo cáo tài chính và QT thuế TNDN năm 2006 bao gồm 2 tháng vì báo cáo QT thuế năm 2006 đã rút gọn lại rất nhiều cộng với số phát sinh của bạn rất ít ,nên cứ làm báo cáo bình thường thì hay hơn.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
DUCHUY nói:
Theo tôi phương án tối ưu trong trường hợp của bạn là vẫn lập báo cáo tài chính và QT thuế TNDN năm 2006 bao gồm 2 tháng vì báo cáo QT thuế năm 2006 đã rút gọn lại rất nhiều cộng với số phát sinh của bạn rất ít ,nên cứ làm báo cáo bình thường thì hay hơn.
Vấn đề ở đây không phải là làm cho có, làm theo yêu cầu của Cán Bộ Thuế; mà là làm vì lợi ích của DN trên cơ sở quy định của pháp luật.

Bạn hãy nghĩ đến trường hợp, đơn vị mới thành lập, được hưởng ưu đãi đầu tư, được miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp.
Bạn làm BCTC, Quyết toán thuế TNDN, coi 2 tháng cuối năm nhưng một năm tài chính=> thiệt hại cho DN. VD: được miễn thuế TNDN 2 năm 2007-2008 thì: năm 2007 theo luật trong trường hợp này được miễn đến 14 tháng=> có lợi cho DN => có lợi thì ta làm=> có tiền ta :coffee:

Đôi lời trao đổi!

M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Hì, hay hay, cực kỳ hay và bổ ích. Vừa đúng lúc mình chuyển qua làm KTT cho 1 cty nước ngoài vừa mới có giấy phép đầu tư tháng 11/2007.
Cám ơn nhiều nhé.
Nhân tiện cho mình hỏi, hồ sơ pháp lý ban đầu thì thế nào ạ? Nếu cty mình được miễn thuế trong 3 năm đầu thì mình không làm tờ khai tạm tính thuế TNDN đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA