Tiếp khách, tiếp khách !!!

• Thread starter banhmybate
  • Ngày gửi
B

banhmybate

Guest
15/2/06
14
0
1
39
hanoi
hic, hum nay cấp trên em đưa em 1 loạt hóa đơn của quán cà phê, nhà hàng , khách sạn với lý do công tác, tiếp khách, ờ mà đúng thật. Nhưng khi ghi vào sổ ý, nó gượng tay lém ý, ai đời toàn là tiếp khách với chả công tác. Vậy phải diễn giải thế nào trong sổ cho nó đỡ điêu đây?? mà vẫn hợp lòng sếp???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Tôi thấy mọi người hay dùng câu diễn giải là chi phí giao tế hoạc là công tác phí

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Khi thanh toán các khoản chúng tù ấy trước hết bạn phải lập 1 bọ chúng tù để chúng minh các khoản tiền đó là chi thật. VD đi TK cty bạn hay là chúng tù chúng minh lãnh đạo đi công tác nhu Giấy đi đường có ít nhất 1 con dấu xác nhận nơi đã đến. Đã có làn mình đi ctác xin dấu bí quá nên đã vào ngay buu điện tỉnh đó xin dấ đấy và đuơng nhiên toàn bô chi phí kèm theo đc thanh toán hết. Nên nếu có giấy đi đường hoặc vé máy bay( vì vé máy bay mới ghi rõ tên của người đi) thì chúng tù nghỉ khách sạn sẽ đc thanh toán./

N

Ngo Thi Hoai

Guest
6/2/07
6
0
0
Nghe AN
công ty em cũng vậy đó , có khi thấy rất ngại toàn là tháy chi phí tiếp khách không à . Có nhiều lúc em chỉ tập hợp những hóa đơn(Hóa đơn bán lẻ )có số tiền lớn , còn những khoản nhỏ coi như là chi phí của tự cá nhân người aýy bỏ ra thôi

N

Ngo Thi Hoai

Guest
6/2/07
6
0
0
Nghe AN
công ty em cũng vậy đó , có khi thấy rất ngại toàn là tháy chi phí tiếp khách không à . Có nhiều lúc em chỉ tập hợp những hóa đơn(Hóa đơn bán lẻ )có số tiền lớn , còn những khoản nhỏ coi như là chi phí của tự cá nhân người aýy bỏ ra thôi :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :cool2:

N

Ngo Thi Hoai

Guest
6/2/07
6
0
0
Nghe AN
chi phí tiếp khách

công ty em cũng vậy đó , có khi thấy rất ngại toàn là tháy chi phí tiếp khách không à . Có nhiều lúc em chỉ tập hợp những hóa đơn(Hóa đơn bán lẻ )có số tiền lớn , còn những khoản nhỏ coi như là chi phí của tự cá nhân người aýy bỏ ra thôi :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :flower: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :cool2:

N

Ngo Thi Hoai

Guest
6/2/07
6
0
0
Nghe AN
công ty em cũng vậy đó , có khi thấy rất ngại toàn là tháy chi phí tiếp khách không à . Có nhiều lúc em chỉ tập hợp những hóa đơn(Hóa đơn bán lẻ )có số tiền lớn , còn những khoản nhỏ coi như là chi phí của tự cá nhân người aýy bỏ ra thôi

Q

quangtt

Guest
23/9/06
5
0
0
TP.HCM
- Kiểm tra chứng từ hợp lệ theo quy định
- Đối chiếu với định mức thanh toán của công ty đối với từng đối tượng thanh toán (Nếu công ty có ban hành định mức)

Tiếp khách thì cứ ghi là tiếp khách, công tác phí thì ghi công tác phí chứ có gì đâu, trừ phi Cty bạn là Cty nhà nước thì e dè chút đỉnh và đối chiếu với quy định ngành, quy định của cấp trên

V

vikingwell

Guest
Khi thanh toán các khoản chúng tù ấy trước hết bạn phải lập 1 bọ chúng tù để chúng minh các khoản tiền đó là chi thật. VD đi TK cty bạn hay là chúng tù chúng minh lãnh đạo đi công tác nhu Giấy đi đường có ít nhất 1 con dấu xác nhận nơi đã đến. Đã có làn mình đi ctác xin dấu bí quá nên đã vào ngay buu điện tỉnh đó xin dấ đấy và đuơng nhiên toàn bô chi phí kèm theo đc thanh toán hết. Nên nếu có giấy đi đường hoặc vé máy bay( vì vé máy bay mới ghi rõ tên của người đi) thì chúng tù nghỉ khách sạn sẽ đc thanh toán./

Còn những khoản không có chứng từ thì sao hả bạn ? (Có thề do đi công tác quên không lấy, hay không có)

:boldred: :boldred: :boldred: :boldred: :boldred:

N

Nance

Guest
1/2/07
7
0
0
18
Nhà trẻ
Không có chứng từ thì chịu, thuế hay kiểm toán không bgio chap nhận đâu. Bạn chỉ có thể xử lý bằng cách khác thoi

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Bạn hãy cứ làm theo đúng quy định thôi, nếu là công ty nhà nước thì chắc sẽ có quy định rõ về định mức cho vấn đề này, còn nếu là cty tư nhân thì dễ rồi, chi phí tiếp khách, tiếp thị, quảng cáo,...cứ 10% tổng chi phí là được, còn nếu vượt quá mức thì bạn vẫn chi, nhưng trên tờ quyết toán thuế TNDN thì loại số chi phí đó ra, cho vào quỹ j đấy là đc. Chúc bạn may mắn

V

vikingwell

Guest
Không có chứng từ thì chịu, thuế hay kiểm toán không bgio chap nhận đâu. Bạn chỉ có thể xử lý bằng cách khác thoi

Bạn cho mình hỏi

Trong Bảng cân đối kế toán : Mục tiền mặt tại qũy lấy đâu ra ? Nó có thực hay không ? Nó có bị ảnh hưởng từ nguồn vốn chủ sở hữu không ?

:0frown: :0frown: :0frown: :0frown: :0frown: :0frown:

V

vikingwell

Guest
Bạn hãy cứ làm theo đúng quy định thôi, nếu là công ty nhà nước thì chắc sẽ có quy định rõ về định mức cho vấn đề này, còn nếu là cty tư nhân thì dễ rồi, chi phí tiếp khách, tiếp thị, quảng cáo,...cứ 10% tổng chi phí là được, còn nếu vượt quá mức thì bạn vẫn chi, nhưng trên tờ quyết toán thuế TNDN thì loại số chi phí đó ra, cho vào quỹ j đấy là đc. Chúc bạn may mắn

Bạn cho mình hỏi tí :

Trong Bảng cân đối kế toán, mục : Thuế và các khoản phải nộp nhà nước : Mình được miễn thuế thì co ghi vào không ?

Mình cảm ơn trước

:flowersun :flowersun :flowersun :flowersun :flowersun :flowersun

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Nếu cty bạn được miễn giảm thuế thì chắc bạn đã đăng ký lên cơ quan thuế rồi đúng ko( và còn có những thủ tục j đấy nữa hay sao âý ) Vậy thì trong tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, bạn kê vào mục " thuế TNDN được miễn giảm trong kỳ tính thuế " để ra số thuế TNDN thực tế của năm đó, tất nhiên kèm theo đó là bản đăng ký thời gian miễn thuế, giảm thuế theo hướng dẫn tại điểm 3.4, mục II, phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003. Bạn định khoản xác định số thuế TNDN phải nộp :
Nợ TK 421
Có TK 3334
Nếu trong năm đã nộp thừa thì trên bảng CĐKT của bạn sẽ có số dư bên nợ của mục " Thuế và các khoản phải nộp nhà nước ", và ngược lại. Đương nhiên nếu xảy ra trường hợp ngược lại thì fải đi nộp thuế rồi, hic ... các sếp giám đốc mà nghe tin này chắc buồn lắm hì hì...........
Mình thấy vấn đề miễn thuế này có nhiều trường hợp lắm, mỗi trường hợp lại có cách xử lý khác nhau, nên tốt nhất bạn hãy nghiên cứu kỹ xem DN mình thuộc loại được miễn giảm nào để xử lý là tốt nhất. Vì mình cũng không nắm rõ cụ thể. Bạn hãy tìm hiểu kỹ nhé. Chúc bạn làm tốt :beer:

Sửa lần cuối: