Quá hạn nợ chứng từ gốc thì có bị phạt không ah?

Thảo luận trong 'Thuế XK - Thuế NK' bắt đầu bởi hoaanh2912, 26 Tháng hai 2007.

3,391 lượt xem

  1. hoaanh2912

    hoaanh2912 If life is so short

    Bài viết:
    293
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Bên em nhập hàng từ hôm 26/1, giờ đã là 26/2 rồi mà bên cung cấp họ vẫn chưa gửi invoice và packing list sang, em đang lo không biết phải làm thế nào, hạn là 30 ngày đã hết. Anh chị nào gặp trường hợp này bảo em phải làm thế nào. Em xin cảm ơn.
     
    #1
  2. One

    One Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    33
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hanoi
    Bạn đọc kỹ điều 8, Nghị định 138/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực HQ dưới đây nhé!

    http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Nghi_dinh/138_2004_ND-CP_17-06-04.htm

    Điều 8. Vi phạm quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi làm thủ tục hải quan không đúng thời hạn quy định tại Luật Hải quan.

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các vi phạm sau:

    a) Nộp không đúng thời hạn chứng từ thuộc hồ sơ hải quan thuộc diện được chậm nộp theo quy định của pháp luật;

    b) Tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập hàng hoá, phương tiện vận tải không đúng thời hạn ghi trong giấy phép, tờ khai hải quan hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật.

    3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các vi phạm sau:

    a) Không nộp chứng từ phải nộp thuộc hồ sơ hải quan được chậm nộp theo quy định của pháp luật;

    b) Kê khai không đúng thời hạn theo quy định của pháp luật khi thay đổi mục đích sử dụng hàng hoá.
     
    #2
  3. trung1812

    trung1812 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    211
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    Hải phòng
    Quá hạn mà không nộp chứng từ như công văn cam kết thì bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan (lập biên bản vi phạm hành chính). Tuy nhiên, nếu bạn có công văn xin gia hạn thời gian nộp bổ sung chứng từ, có thể bạn không bị xử phạt mà thôi (vẫn bị xử lý).
     
    #3
  4. hoaanh2912

    hoaanh2912 If life is so short

    Bài viết:
    293
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Hôm nay mình vừa lên HQ rồi, cho dù chậm 1 ngày cũng bị lập biên bản và phạt tiền 300 000 nếu như vi phạm lần đầu, nếu vi phạm lần 2 bị phạt 500 000, và còn bị đánh dấu vào thẻ ưu tiên (nếu có) nữa. Nhớ đời, lần sau rút kinh nghiệm phải thúc giục nhà cung cấp gửi ngay mới được.
    Cảm ơn mọi người rất nhiều.
     
    #4

Chia sẻ trang này