Tk thuế TNCN tạm tính, tiền nộp bị sai khi quyết toán?

• Thread starter zuzutit
  • Ngày gửi
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
1, Công ty mình làm tờ tncn tạm tính bị sai thì có cần làm lại 0, hay cuối năm quyết toán thôi ah?
Thuế TNCN mình có nộp nhưng cuối năm xem lại thì bị thiếu, vậy mình cuối năm nộp thêm có ảnh hưởng j 0 ah? có nộp phạt phần thiếu 0 ah? thuế có soi là sao tạm tính khác mà quyết toán khác 0?

2, Công ty mình có vay cá nhân tiền, lãi trả cuối kỳ, vậy lúc đó mình giữ lại thuế TNCn à 5%, vậy khi bc tháng, quý tncn mình cho khoản 5% ng này ở mục nào ah? Vì bảng tncn là bảng lương những ng làm ở công ty mà.
Mong các bạn góp ý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
1, Công ty mình làm tờ tncn tạm tính bị sai thì có cần làm lại 0, hay cuối năm quyết toán thôi ah?
Thuế TNCN mình có nộp nhưng cuối năm xem lại thì bị thiếu, vậy mình cuối năm nộp thêm có ảnh hưởng j 0 ah? có nộp phạt phần thiếu 0 ah? thuế có soi là sao tạm tính khác mà quyết toán khác 0?

2, Công ty mình có vay cá nhân tiền, lãi trả cuối kỳ, vậy lúc đó mình giữ lại thuế TNCn à 5%, vậy khi bc tháng, quý tncn mình cho khoản 5% ng này ở mục nào ah? Vì bảng tncn là bảng lương những ng làm ở công ty mà.
Mong các bạn góp ý.
1. Số QT mới là là thuế phải nộp cuối cùng của năm. Nộp thiếu thì nộp bồ sung--> bình thường (ko nộp b/s mới bị hỏi thăm).
2. Bạn đưa thuế TNCN 5% này vào thuế TNCN từ đầu tư vốn. Trên HTKK có PL riêng ấy (khấu trừ 5%)

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Tớ hỏi thêm 1 vài TH nhé:
TH1: nếu tháng 3 lương của 1 ng là 20tr, thuế tncn phải giữ lại lại 1tr chẳng hạn, nhưng công ty khó khăn nên chưa chi lương thì quý 1 tớ đã phải nộp luôn cái tncn 1tr 0 nhỉ?
TH2: Lương tháng 3 là 20tr nhưng đến 15/4 bên tớ mới chi lương thì thuế TNCn này vẫn cho vào quý 1 ah hay quý 2?
TH3: cty tớ vay của cá nhân , chi phí vay 200tr/năm trả lãi cuối năm vào tháng 12, tớ phải giữ lại thuế TNCn của họ là 5tr, vậy tớ tính nộp tncn của họ vào tháng 12 ah, hay hàng tháng cứ phải trích 1 ít ra đóng thuế TNCN nhỉ?

H

hoangyentongdai

Guest
18/8/14
3
0
1
30
Hà Nội
sieuthitongdai.vn
ui, chỉ vì cái này mà bên tớ cũng đang đau hết cả đầu ngày nào cũng TNCN