anh chị giúp em tính nguyên giá tài sản ạ!

• Thread starter Lại trung kiên
  • Ngày gửi
Lại trung kiên

Lại trung kiên

Guest
17/9/14
0
0
1
29
Mua TSCĐ phục vụ cho nhu cầu phúc lợi, già mua 400, thuế GTGT 40 chưa trả tiền, thuế trước bạ đã nộp bằng tiền tạm ứng 24, chi phí vận chuyển trả bằng tiền mặt 20, TSCĐ đầu từ bằng quỹ phúc lợi
em tính nguyên giá TSCĐ= 400+24+20=444
vậy có đúng ko ạ?? tại vì em xem phần hướng dẫn họ tính
NG TSCĐ= 400+40+20+24=484
Anh chị giúp em với, em cám ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Tài sản được đầu tư từ quỹ phúc lợi, thuế GTGT được khấu trừ tính ngay vào NG của TS. Vì TS này phục vụ cho hoạt động phúc lợi (không phải hoạt động SXKD).

• Like
Reactions: Lại trung kiên
Lại trung kiên

Lại trung kiên

Guest
17/9/14
0
0
1
29
Tài sản được đầu tư từ quỹ phúc lợi, thuế GTGT được khấu trừ tính ngay vào NG của TS. Vì TS này phục vụ cho hoạt động phúc lợi (không phải hoạt động SXKD).
em cám ơn rát nhiều ạ!

P

phuongtrancherry

Guest
16/8/14
5
3
3
Tp.HCM
Nếu tài sản được đầu tư bằng quỹ phúc lợi và sử dụng vào hoạt động phúc lợi thì thuế GTGT phát sinh khâu mua sẽ KHÔNG được nhà nước hoàn lại hoặc KHÔNG được khấu trừ với thuế GTGT đầu ra (nếu DN tính thuế GTGT theo pp khấu trừ), nên DN phải tính số thuế này vào nguyên giá TSCĐ.

Nguyên giá TSCĐ = Giá mua có thuế + chi phí trước khi sử dụng có thuế

Lưu ý: phải thêm bút toán chuyển nguồn
Nợ 211

Có 111

Chuyển nguồn

Nợ 3532

Có 3533

• Like
Reactions: Lại trung kiên
Lại trung kiên

Lại trung kiên

Guest
17/9/14
0
0
1
29
Nếu tài sản được đầu tư bằng quỹ phúc lợi và sử dụng vào hoạt động phúc lợi thì thuế GTGT phát sinh khâu mua sẽ KHÔNG được nhà nước hoàn lại hoặc KHÔNG được khấu trừ với thuế GTGT đầu ra (nếu DN tính thuế GTGT theo pp khấu trừ), nên DN phải tính số thuế này vào nguyên giá TSCĐ.

Nguyên giá TSCĐ = Giá mua có thuế + chi phí trước khi sử dụng có thuế

Lưu ý: phải thêm bút toán chuyển nguồn
Nợ 211

Có 111

Chuyển nguồn

Nợ 3532

Có 3533
cám ơn rất nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA