Kế toán nội bộ

• Thread starter Mỹ Heo
  • Ngày gửi
M

Mỹ Heo

Guest
17/9/14
1
0
1
35
Mọi người ơi, cứu e với. Công ty e là công ty mới thành lập mà e là kế toán cũng mới ra trường mà giờ phải bắt đầu làm sổ sách nội bộ cho công ty từ tháng 1 cho đến nay mà thật sự là e k biết nên bắt đầu từ đâu cả. Mọi người giúp e với. Bên thuế thì công ty e đã có phần mềm rồi còn nội bộ nó rối tinh mù mù e k biết phải nên bắt đầu từ đâu nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hi bạn, những câu hỏi chung chung kiểu này rất khó trả lời.

Trước hết, bạn phải biết được kế toán phải làm những việc gì từ sách vở, từ google.

Bạn nên tham khảo file kế toán excel của thầy Lê Văn Tồn tại đây xem có biết thêm được gì không nhé.

V

vodiem

Guest
24/6/12
1
0
1
tp ho chi minh
Chào bạn,
Mình không làm kế toán mà mình làm tư vấn bên Công ty phần mềm kế toán MISA.
Theo kinh nghiệm đi triển khai phần mềm cho khách hàng thì đầu tiên việc cần phải làm như sau:
1. Xác định tồn kho thực tế hiện tại bao nhiêu? => đưa lên phần mềm quản lí hoặc quản lí bằng excel
2. Xác định các dòng tiền hiện tại, tiền quỹ, tiền gửi NH.
3. Xác định công nợ
=> Nếu chưa làm phần mềm thì bạn cố gắng sắp xếp những thông tin này sao cho hợp lí, có hệ thống để bạn theo dõi từ ngay lúc này đến mỗi khi phát sinh nghiệp vụ mới về tiền, hàng...bạn theo dõi cho chính xác. Còn các số liệu từ giờ trở về trước thì mình cứ cập nhật lại từ từ vậy.
Hi vọng có thể giúp được bạn. ^^

Lê Tư Thành

Lê Tư Thành

Guest
17/9/14
3
1
3
40
Cái này bạn nên hiểu kế toán là làm gì là tính toán sổ sách giám sát số liệu nội bộ thì cũng dễ thôi mà

• Like
Reactions: vo thi hang vy
B

bo ngang

Sơ cấp
15/7/14
49
8
8
37
hà nội
thông thường thì kế toán nội bộ thường được giao cho ghi chép và quản lý những dòng tiền của công ty, hoặc là kiểm soát vật tư...
bạn mình cũng đang làm kế toán nội bộ, thấy bảo khi đi làm cũng có các anh chị làm cùng giới thiệu qua cho nữa
bạn hỏi xem có ai đi trước hướng dẫn cho không, hỏi người trong công ty ấy vì mỗi công ty kế toán nội bộ lại được giao một nhiệm vụ khác nhau mà

N

NguyenBienHoa

Guest
17/3/10
8
7
3
Biên Hòa - Đồng Nai
Công ty em trong nước hay nước ngoài, sản xuất kinh doanh, hay thương mại...?
Anh sợ là công ty em chưa làm gì hết, giống như là một cty "chưa có kế toán" chỉ báo thuế VAT, TNCN hàng tháng thì em hơi bị mết lắm.
Phải làm từ đâu phải biết cty em là loại hình KD gì?

Em mới ra trường nên khi nghe sếp kêu làm Kế Toán Nội Bộ thì em chỉ biết là kế toán nội bộ. Vậy thực chất Sếp em muốn làm gì?
Em nói "Bên Thuế thì bên em có phần mên rồi" : Nội câu nói này đã hiểu em mới ra Trường. Thế này nhé Em phải tìm hiểu xem phần mềm mà công ty đang dùng là chỉ báo cáo thuế ( Báo cáo thuế là báo cáo gì em phải tìm hiều), phần mềm này có ra được báo cáo tài chính của cty vào cuối mỗi tháng và tổng hợp năm hay không? Em phải biết rằng hàng tháng báo cáo thuế chỉ là VAT, Thuế TN cá nhân, hiện tại thì báo cáo quí có thuế TNDN.
Nếu phần mềm của cty em đã có báo cáo tài chính rồi thì kế toán nội bộ là một hình thức của kiểm soát nội bộ hay là một báo cáo tài chính khác mà chỉ nội bộ mới biết để báo cho Giám Đốc- xem lãi lỗ thực như thế nào? Vì mình biết một số cty có hai báo cáo.???

Nói chung là kho giúp em với những thông tin em đưa ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA