Chi phí công tác

  • Thread starter dunghoa090
  • Ngày gửi
D

dunghoa090

Thành viên thân thiết
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
Gửi các bạn, mình đọc thông tư 78/2014 điều 6, khoản 2 mục 2.8 vé may bay được tính vào chi phí nếu có vé máy bay điện ử, giấy điều động đi công tác, chứng từ thanh toán không dùng tền mặt ...
Vậy chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ở đây là TT vé may bay ? hay TT công tác phí (ăn uống, khách sạn ...)
Theo mình hiểu là dùng cho vé máy bay. Anh/chị nào có y kiến khác không ah
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bộ chứng từ đầy đủ gồm: vé máy bay điện tử ghi đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty, thẻ lên máy bay (boarding pass) mang tên cá nhân người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán của Công ty cho tổ chức bán vé máy bay thì khoản chi này mới được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ở đây dùng để thanh toán cho vé máy bay bạn ah,
 
beckentan

beckentan

Thành viên thân thiết
Công ty mình chi phí nhân viên đi thị trường đem về hóa đơn bán hàng thuê phòng nghỉ, mình đưa vào chi phí công tác và tính vào chi phí được trừ có đúng không ?
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Gửi các bạn, mình đọc thông tư 78/2014 điều 6, khoản 2 mục 2.8 vé may bay được tính vào chi phí nếu có vé máy bay điện ử, giấy điều động đi công tác, chứng từ thanh toán không dùng tền mặt ...
Vậy chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ở đây là TT vé may bay ? hay TT công tác phí (ăn uống, khách sạn ...)
Theo mình hiểu là dùng cho vé máy bay. Anh/chị nào có y kiến khác không ah
Chứng từ toán không dùng tiền mặt là TT cho vé máy bay bạn ạ.
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
@quynhhuong0291 ơi nghĩa là giờ cứ mua vé máy bay để đi công tác phải TT bằng CK mới đc tính làm chi phí hợp lý đúng k? thế phức tạp nhỉ
 
L

lekimminh

Sơ cấp
6/3/10
12
0
1
Quang Nam
Theo mình nghỉ không phải vậy đâu ( khoản thanh toán không dùng tiền mặt). Chỉ thanh toán không dùng tiền mặt khi số tiền vé phát sinh >20 triệu kia. Dù sao thì vần khuyến khích không dùng tiền mặt thì tốt hơn. Còn ý văn bản không dùng tiền mặt thì theo qui định chung của T.Tư 78 là :

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
- Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
- Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
- Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
@lekimminh: Đây là qui định áp dụng riêng cho trường hợp mua qua Website thương mại điện tử bạn ạ. Nếu mua qua đại lý hoặc mua tại phòng vé của hãng thì dưới 20tr vẫn thanh toán bằng tiền mặt bình thường.
 

Thành viên trực tuyến

  • SA_DQ

Xem nhiều

TEXT LINK