Làm tròn số thập phân

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Cả nhà cho mình hỏi cty mình nhập hàng trên tờ khai hải quan đơn giá và tiền để số thập phân 1,234,500.245đ vậy khi vào sổ sách kế toán và bảng n-x-t mình làm tròn 1,234,500 được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Mình đang bị cái làm tròn này nó làm khổ mình đây. Bảng tính của mình không làm tròn, mà thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu tính làm tròn nên mình chênh lệch, tuy không nhiều nhưng không biết làm sao cho giống, mình bó tay luôn ak! Các cao thủ giúp mình với!!!

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Mình đang bị cái làm tròn này nó làm khổ mình đây. Bảng tính của mình không làm tròn, mà thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu tính làm tròn nên mình chênh lệch, tuy không nhiều nhưng không biết làm sao cho giống, mình bó tay luôn ak! Các cao thủ giúp mình với!!!

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình làm tròn chênh lệch nhau giữa bảng N-X-T và sổ sách kế toán khoảng mấy chục đồng không biết có sao không nữa ?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trong tờ khai nhập khẩu thường có trường hợp này (phần tính thuế nhập nhẩu).

Bạn làm tròn theo nguyên tắc: >= 0.5 làm tròn thành 1, < 0.5 làm tròn thành 0.

Nếu làm đúng theo thế thì tổng giá trị nhập khẩu, thuế nhập khẩu chi tiết từng mặt hàng sẽ khớp với giá trị trên tờ khai đầu tiên.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Cả nhà cho mình hỏi cty mình nhập hàng trên tờ khai hải quan đơn giá và tiền để số thập phân 1,234,500.245đ vậy khi vào sổ sách kế toán và bảng n-x-t mình làm tròn 1,234,500 được không?
Trong sổ sách KT, dvt là đồng nên bạn hoàn toàn yên tâm khi làm tròn theo phương pháp số học (<0.5 -->0; >=0.5 -->1)

L

loankut3

User đã bị cấm truy cập
8/6/12
0
0
1
35
ha noi
Mình th
ấy không sao đâu, m
ấy công ty mình làm trên excel trên cđps lệch 1 vài đồng cũng kệ nữa mà

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long

Nếu làm đúng theo thế thì tổng giá trị nhập khẩu, thuế nhập khẩu chi tiết từng mặt hàng sẽ khớp với giá trị trên tờ khai đầu tiên.

Mình làm tròn giống như bạn nói, cho nhiều mặt hàng khác nhau nhưng khi tính thuế NK và Thuế GTGT hàng NK thì chênh lạch so với tờ khai hải quan, thuế NK chênh lệch mấy ngàn đồng, thuế GTGT chênh lệch tới mấy chục ngàn luôn...làm sao đây???

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Vậy có thể lý do bạn lệch là bạn dùng số dư nguyên tệ (USD, EURO) x tỷ giá bình quân liên ngân hàng?

Nếu tính thế này thì chắc chắn sẽ lệch, vì chênh lệch sổ lẻ lúc tính thuế (do làm tròn) và tỷ giá (không làm tròn).

Tốt nhất bạn nên quy về đúng số dư chi tiết từng mặt hàng (đã làm tròn) để tính và hạch toán nếu sử dụng phần mềm.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Vậy có thể lý do bạn lệch là bạn dùng số dư nguyên tệ (USD, EURO) x tỷ giá bình quân liên ngân hàng?

Nếu tính thế này thì chắc chắn sẽ lệch, vì chênh lệch sổ lẻ lúc tính thuế (do làm tròn) và tỷ giá (không làm tròn).

Tốt nhất bạn nên quy về đúng số dư chi tiết từng mặt hàng (đã làm tròn) để tính và hạch toán nếu sử dụng phần mềm.
Bên mình k sử dụng phần mềm mà mình làm trên excell, đúng là chênh lệch đó, giờ mình k biết sao chỉnh được

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Thường thì mình phải chỉnh lại để khớp với tổng chi tiết từng mặt hàng, chứ chắc chắn không thể nào khớp đc :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA