Chuẩn bị hồ sơ để kiểm tra hoàn thuế GTGT

• Thread starter tietsontc
  • Ngày gửi
T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Chào tất cả các thành viên webketoan.

Tôi có việc mong được tất cả các bạn chỉ giáo đây. Vài ngày nữa, cơ quan thuế địa phương sẽ kiểm tra việc lập hồ sơ hoàn thuế tại dn mà tôi đang công tác. Theo hình thức kê khai trước kiểm tra sau. Công ty tôi đã nộp hồ sơ hoàn thuế cách đây 1 tháng rồi.
Vậy cho tôi hỏi, khi cơ quan thuế đến kiểm tra thì ngoài hóa đơn đầu ra, hóa đơn đầu vào, hồ sơ xuất khẩu thì cần phải chuẩn bị thêm các tài liệu gì để việc kiểm tra được trôi chảy.
Rất mong được chia sẽ kinh nghiệm của các thành viên. Đa tạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn muốn kiểm tra nhanh thì trước hết bạn xắp xếp hóa đơn mua vào theo trình tự theo bảng kê bạn đã lập trong hồ sơ hoàn thuế.
-Xắp xếp trình tự theo bảng kê chứng minh xuất khẩu gồm hợp đồng, hóa đơn bán ra, tờ khai, chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
- Ngoài chứng từ trên bạn phải ghi chép sổ sách, chứng từ đầy đủ nhất là các sổ liên quan đên hồ sơ hoàn như: sổ 133;333;511;152;153; 211...
Và bạn phải cộng lũy kế nhập xuất tồn nguyên vật liệu, hàng hóa trong thời điểm xin hoàn và đến ngày cơ quan thuế xuống kiểm tra.
-Liệt kê tất cả tài sản cố định đến thời điểm kiểm tra, ghi chú TSCĐ trong kỳ hoàn thuế từ tháng.... đến tháng .... là : ?? Thuế GTGT mua vào TSCĐ là :????
Chúc bạn thành công

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng tôi còn lo lắng nhiều, có anh chị nào có thể truyền đạt cho tôi những kinh nghiệm trong khi làm việc với tổ kiểm tra hoàn thuế. Cảm ơn rất nhiều.

C

chau08

Sơ cấp
1/9/10
10
0
1
hcm
Ðề: Chuẩn bị hồ sơ để kiểm tra hoàn thuế GTGT

Chào bạn, Công ty bạn đã hoàn thuế được chưa? Bạn chia sẽ kinh nghiệm cho mình với, Vì Sếp mình mới giao công việc hoàn thuế này, mà mình chưa biết bắt đầu từ đâu nữa, mong bạn chỉ giáo!
Email của mình: vtc.chau@gmail.com

T

ThaoVuongLien

Sơ cấp
22/8/16
8
2
3
33
Bạn muốn kiểm tra nhanh thì trước hết bạn xắp xếp hóa đơn mua vào theo trình tự theo bảng kê bạn đã lập trong hồ sơ hoàn thuế.
-Xắp xếp trình tự theo bảng kê chứng minh xuất khẩu gồm hợp đồng, hóa đơn bán ra, tờ khai, chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
- Ngoài chứng từ trên bạn phải ghi chép sổ sách, chứng từ đầy đủ nhất là các sổ liên quan đên hồ sơ hoàn như: sổ 133;333;511;152;153; 211...
Và bạn phải cộng lũy kế nhập xuất tồn nguyên vật liệu, hàng hóa trong thời điểm xin hoàn và đến ngày cơ quan thuế xuống kiểm tra.
-Liệt kê tất cả tài sản cố định đến thời điểm kiểm tra, ghi chú TSCĐ trong kỳ hoàn thuế từ tháng.... đến tháng .... là : ?? Thuế GTGT mua vào TSCĐ là :????
Chúc bạn thành công
Chị ơi, sao phải cộng lũy kế nhập xuất tồn nguyên vật liệu, hàng hóa đến ngày cơ quan thuế xuống kiểm tra ạ?

M

mytrang1904

Guest
24/8/16
6
0
1
42
Ðề: Chuẩn bị hồ sơ để kiểm tra hoàn thuế GTGT

Chào bạn, Công ty bạn đã hoàn thuế được chưa? Bạn chia sẽ kinh nghiệm cho mình với, Vì Sếp mình mới giao công việc hoàn thuế này, mà mình chưa biết bắt đầu từ đâu nữa, mong bạn chỉ giáo!
Email của mình: vtc.chau@gmail.com
Phần chuẩn bị hồ sơ là tất nhiên phải đầy đủ, để thuế kêu lấy gì thì bạn lầy đó ra cho họ kiểm tra. Ở đây mình chỉ chia sẻ theo kinh nghiệm của riêng mình thôi. (Vì chi cục thuế không phải chỗ nào cũng giống nhau)
Nếu công ty bạn hồ sơ không quá nhiều thì nên mang hồ sơ lên chi cục cho họ kiểm tra trước theo yêu cầu của họ bạn à.
Khi họ yêu cầu dịch các hợp đồng văn bản ra từ tiếng Anh ra tiếng Việt, nếu ít thì dịch đi, cho họ vui, nếu nhiều quá dịch không nổi thì năn nỉ họ (sau này bồi dưỡng...)
Khi họ bảo phải chứng minh khoản chi này kia, bạn cứ hỏi họ cần chứng từ gì rồi mang lên bổ sung sau, nhớ ghi lại chứng từ bổ sung theo yêu cầu của thuế để bổ sung cho chính xác. (không có chứng từ đó thì báo sếp để sếp biết cách bổ sung thêm vào)
Sau cùng, khi kiểm tra chứng từ và bổ sung hết rồi, còn cái nào thuế họ loại ra thì mình tính tiếp phần loại ra đó, xem có thể thương lượng với thuế để giảm bớt nữa được không, rồi tính theo tỷ lệ (2-5%/ số tiền hoàn) xem cái nào có lợi cho công ty rồi thỏa thuận với bên thuế (cái này nhất thiết phải nói miệng, vì bạn có gọi điện thoại cho họ thì họ cũng không trả lời qua điện thoại đâu, vì vấn đề nhạy cảm mà)
1 điều đặc biệt mà bạn cần nhớ là: Làm việc với người nào thì chỉ liên lạc với người đó thôi, không hỏi han những người khác làm cùng chi cục thuế với họ. Khi nói chuyện phải hợp tác, nhẹ nhàng, để hai bên đều vui vẻ thì sau này có chuyện gì thì mình cũng còn đường lui hoặc binh đường khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA