Bằng giỏi kế toán giờ phụ quán bún chả

• Thread starter phuongphanaaa
  • Ngày gửi
P

phuongphanaaa

Guest
19/9/14
0
1
0
34
Tôi – sinh viên vừa tốt nghiệp chuyên ngành kế toán của Học viện Ngân hàng với tấm bằng giỏi. Chắc các bạn đang nghĩ tôi khoe? Không hề!!!! Tôi sắp kể một câu chuyện bi đát mà tôi đang không có lối thoát.

Cách đây 4 năm, tôi tự tin khoe với bạn bè, hàng xóm, họ hàng khi cầm giấy chứng nhận đỗ vào trường Học viện Ngân hàng khoa kế toán – ngành mà tôi mơ ước từ lâu. Tôi được coi là con mọt sách khi ngồi trên giảng đường. Tôi tìm tòi đủ thứ liên quan đến chuyên ngành và có những lúc mơ ước viển vông mình làm trưởng phòng kế toán.

Thế nhưng hiện thực đấm bụp vào mặt tôi khi tôi “bỡ ngỡ” bước ra trường. Ơ, rõ ràng tôi bằng giỏi, rõ ràng lý thuyết tôi biết rất nhiều, vậy sao tôi gửi hàng chục cái CV mà chỉ có vài doanh nghiệp trả lời và gọi tôi đến phỏng vấn? Mà tại sao lúc phỏng vấn hẹn 2-3 ngày nữa trả lời rồi lại mất hút???

Và cứ thế tôi rơi vào tình trạng thất nghiệp theo đúng nghĩa đen của nó. Tôi thân con gái, là dân tỉnh lẻ, vật vờ trên đất hà nội, cố gắng bám trụ bằng những đồng tiền chu cấp gần như là cuối cùng của bố mẹ. Ừ, thì vì trước đây khi sắp ra trường, tôi có tuyên bố hùng hồn rằng “chỉ cần mẹ nuôi thêm 3 tháng nữa thôi, sau đấy con sẽ tự lo”. Thế là xong, 3 tháng đấy kết thúc cũng đc vài tuần rồi. Cũng tại tôi đâu có ngờ, ra trường lại khó xin việc như thế. Rõ ràng tôi có bằng giỏi cơ mà !

Và bây giờ, tôi lại đang làm giúp việc buổi sáng cho một nhà bán bún chả ở ngay Hàng Than, gọi nôm na là “osin”.Bởi vì sao? Vì tôi cần việc làm để bươn chải. mà việc này tôi làm được, tôi làm ở nhà suốt, thời gian lại ít, lương cũng vừa tầm để tối tôi còn góp vốn bán trà đá ở cổng trường với đứa bạn. Vậy đấy, học kế toán xong, không có kinh nghiệm, không có tý gì để đánh bóng tên tuổi nên tôi đã bị chìm nghỉm trong hàng nghìn sinh viên cùng ngành khi ra trường. Chỉ cần nghĩ học đại học 4 năm ra trường đi làm giúp việc và bán trà đá là tôi thấy tủi, thấy xấu hổ với cái bằng tốt nghiệp loại giỏi bố ép plastic treo giữa nhà.

Nhiều lúc trong suy nghĩ đòi lại sự công bằng, thế nhưng biết kêu ai? Ban đầu tôi muốn học kế toán để thay đổi cuộc đời thì cuối cùng cuộc đời lại thay đổi mình. Tôi muốn làm chuyên viên kế toán, tôi muốn làm đúng với ngành nghề của mình, tôi muốn kiếm thật nhiều tiền. Nhưng tôi đang ở tận cùng của ngõ cụt. Tôi không biết phải làm gì? Phải như thế nào. Tại sao nhiều người học cao đẳng thôi mà họ vẫn có việc làm ổn định trong khi tôi học đại học mà phải đi làm osin? Tôi cần phải có gì thì mới đi làm kế toán được? cần kinh nghiệm ư? Nhưng kinh nghiệm ở đâu ra khi xin việc không được nhận? Hay là tôi về quê lấy chồng luôn cho tiện. Trai Phú Thọ cũng rất okie mà. Mong các bạn cho tôi lời khuyên.

• Like
Reactions: NHUNGKTHD
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NHUNGKTHD

Guest
9/9/10
0
0
0
tphcm
Tôi – sinh viên vừa tốt nghiệp chuyên ngành kế toán của Học viện Ngân hàng với tấm bằng giỏi. Chắc các bạn đang nghĩ tôi khoe? Không hề!!!! Tôi sắp kể một câu chuyện bi đát mà tôi đang không có lối thoát.

Cách đây 4 năm, tôi tự tin khoe với bạn bè, hàng xóm, họ hàng khi cầm giấy chứng nhận đỗ vào trường Học viện Ngân hàng khoa kế toán – ngành mà tôi mơ ước từ lâu. Tôi được coi là con mọt sách khi ngồi trên giảng đường. Tôi tìm tòi đủ thứ liên quan đến chuyên ngành và có những lúc mơ ước viển vông mình làm trưởng phòng kế toán.

Thế nhưng hiện thực đấm bụp vào mặt tôi khi tôi “bỡ ngỡ” bước ra trường. Ơ, rõ ràng tôi bằng giỏi, rõ ràng lý thuyết tôi biết rất nhiều, vậy sao tôi gửi hàng chục cái CV mà chỉ có vài doanh nghiệp trả lời và gọi tôi đến phỏng vấn? Mà tại sao lúc phỏng vấn hẹn 2-3 ngày nữa trả lời rồi lại mất hút???

Và cứ thế tôi rơi vào tình trạng thất nghiệp theo đúng nghĩa đen của nó. Tôi thân con gái, là dân tỉnh lẻ, vật vờ trên đất hà nội, cố gắng bám trụ bằng những đồng tiền chu cấp gần như là cuối cùng của bố mẹ. Ừ, thì vì trước đây khi sắp ra trường, tôi có tuyên bố hùng hồn rằng “chỉ cần mẹ nuôi thêm 3 tháng nữa thôi, sau đấy con sẽ tự lo”. Thế là xong, 3 tháng đấy kết thúc cũng đc vài tuần rồi. Cũng tại tôi đâu có ngờ, ra trường lại khó xin việc như thế. Rõ ràng tôi có bằng giỏi cơ mà !

Và bây giờ, tôi lại đang làm giúp việc buổi sáng cho một nhà bán bún chả ở ngay Hàng Than, gọi nôm na là “osin”.Bởi vì sao? Vì tôi cần việc làm để bươn chải. mà việc này tôi làm được, tôi làm ở nhà suốt, thời gian lại ít, lương cũng vừa tầm để tối tôi còn góp vốn bán trà đá ở cổng trường với đứa bạn. Vậy đấy, học kế toán xong, không có kinh nghiệm, không có tý gì để đánh bóng tên tuổi nên tôi đã bị chìm nghỉm trong hàng nghìn sinh viên cùng ngành khi ra trường. Chỉ cần nghĩ học đại học 4 năm ra trường đi làm giúp việc và bán trà đá là tôi thấy tủi, thấy xấu hổ với cái bằng tốt nghiệp loại giỏi bố ép plastic treo giữa nhà.

Nhiều lúc trong suy nghĩ đòi lại sự công bằng, thế nhưng biết kêu ai? Ban đầu tôi muốn học kế toán để thay đổi cuộc đời thì cuối cùng cuộc đời lại thay đổi mình. Tôi muốn làm chuyên viên kế toán, tôi muốn làm đúng với ngành nghề của mình, tôi muốn kiếm thật nhiều tiền. Nhưng tôi đang ở tận cùng của ngõ cụt. Tôi không biết phải làm gì? Phải như thế nào. Tại sao nhiều người học cao đẳng thôi mà họ vẫn có việc làm ổn định trong khi tôi học đại học mà phải đi làm osin? Tôi cần phải có gì thì mới đi làm kế toán được? cần kinh nghiệm ư? Nhưng kinh nghiệm ở đâu ra khi xin việc không được nhận? Hay là tôi về quê lấy chồng luôn cho tiện. Trai Phú Thọ cũng rất okie mà. Mong các bạn cho tôi lời khuyên.
Moi ra truong se co rat nhieu kho khan. nhung roi co hoi se toi voi minh thoi em ah. co gang len. ai moi ra truong cung phai trai qua thoi gian nhu vay ca.

U

UNTK

Sơ cấp
21/6/06
14
2
3
Hà nội
"Tôi – sinh viên vừa tốt nghiệp chuyên ngành kế toán của Học viện Ngân hàng với tấm bằng giỏi"

Với tôi, khi tuyển nhân viên KT, bằng tốt nghiệp không phải là vấn đề tôi quan tâm. Cái tôi quan tâm là trong cuộc pv bạn là người như thế nào, có thể đào tạo được ko, bạn có tố chất để trở thành 1 nhân viên phù hợp với cách làm việc của tôi không.
Điều tôi hay gặp trong cuộc pv là các bạn có bảng điểm cao, tốt nghiệp loại giỏi lại hay tỏ ra là mình giỏi, cái gì cũng biết và cái gì cũng đúng.
Với hơn chục năm kinh nghiệm làm việc, các KTT chỉ cần hỏi bạn 1 câu thôi họ sẽ biết được kinh nghiệm, trình độ và tố chất của bạn có phù hợp với bạn không
Có thể lời nói của tôi khiến 1 số bạn thấy khó nghe, khó chịu. Tuy nhiên tôi hi vọng nó có ích cho 1 ai đó.
Cố gắng lên bạn, cơ hội sẽ đến cho những ai ko nản chí. Thử thách rèn luyện ban đầu sẽ khiến bạn sau này vững vàng và tiến nhanh hơn những người có bước khởi đầu êm ả.

Cuối tuần vui vẻ.

• Like
Reactions: lienngg
L

lienngg

Guest
20/9/14
0
0
1
34
"Tôi – sinh viên vừa tốt nghiệp chuyên ngành kế toán của Học viện Ngân hàng với tấm bằng giỏi"

Với tôi, khi tuyển nhân viên KT, bằng tốt nghiệp không phải là vấn đề tôi quan tâm. Cái tôi quan tâm là trong cuộc pv bạn là người như thế nào, có thể đào tạo được ko, bạn có tố chất để trở thành 1 nhân viên phù hợp với cách làm việc của tôi không.
Điều tôi hay gặp trong cuộc pv là các bạn có bảng điểm cao, tốt nghiệp loại giỏi lại hay tỏ ra là mình giỏi, cái gì cũng biết và cái gì cũng đúng.
Với hơn chục năm kinh nghiệm làm việc, các KTT chỉ cần hỏi bạn 1 câu thôi họ sẽ biết được kinh nghiệm, trình độ và tố chất của bạn có phù hợp với bạn không
Có thể lời nói của tôi khiến 1 số bạn thấy khó nghe, khó chịu. Tuy nhiên tôi hi vọng nó có ích cho 1 ai đó.
Cố gắng lên bạn, cơ hội sẽ đến cho những ai ko nản chí. Thử thách rèn luyện ban đầu sẽ khiến bạn sau này vững vàng và tiến nhanh hơn những người có bước khởi đầu êm ả.

Cuối tuần vui vẻ.
Xin lỗi bạn cho mình hỏi một chút. Mình đọc câu trả lời của bạn và nhận thấy nếu không nhầm bạn là quản lý hoặc người từng có kinh nghiệm phỏng vấn ứng viên kế toán đúng không ạ? Mình cũng vừa là sinh viên ra trường ngành kế toán, cũng gặp nhiều khó khăn trong lúc phỏng vấn xin việc làm. Bạn có thể chia sẻ chút kinh nghiệm phỏng vấn cho mình và các bạn "đồng cảnh ngộ" được không? Mình cám ơn!

L

lienngg

Guest
20/9/14
0
0
1
34
Gửi bạn @phuongphanaaa , mình cũng đang rơi vào trong trường hợp của bạn, nhưng chưa cám cảnh đến nỗi đi làm bưng bê như bạn. Mình cũng đang rất hoang mang, lo lắng về tương lai của mình. Thật sự, mình rất yêu ngành kế toán, minh không muốn làm trái ngành. Gia đình mình cũng đang định hướng cho mình đi du học thạc sỹ. Nhưng mình lại lo sợ có thêm 1 cái bằng thạc sỹ vẫn chẳng ăn thua khi thạc sỹ bây giờ nhan nhản ra. Bạn cố gắng lên. Hiện tại mình cũng đang gửi CV khắp nơi, thậm chí mình còn tính đến phương án đi làm học việc không lương. Mình nghĩ cơ hội sẽ đến với bạn thôi! Gắng lên nhé!

M

minhbuii

Guest
20/9/14
1
0
1
34
Ai nhắc đến Trai Phú Thọ đấy!!!!!

V

vietsingedu

Guest
17/3/12
0
0
1
35
ha noi
Chào @phuongphanaaa ,

Qua bạn @minhbuilc mình có tìm vào trang của bạn và đọc được bài viết này. Đầu tiên, mình xin chia sẻ hoàn cảnh của bạn bây giờ. Bạn thật sự là môt cô gái mạnh mẽ và bản lĩnh, chỉ có điều cơ hội chưa đến với bạn. Mình vẫn tin với năng lực của bạn thì sẽ tìm được một công việc ổn định trong thời gian tới.

Mình muốn chia sẻ với bạn, sắp tới bên mình có tổ chức một buôỉ trò chuyện chia sẻ miễn phí và đối tượng hướng đến là những người như @phuongphanaaa bây giờ. Bạn có thể tìm hiểu thêm tại: http://bit.ly/vse1234 nhé <3

Hy vọng @phuongphanaaa sẽ gặp được những điều tốt đẹp trong cuộc sống trong thời gian sắp tới!

M

minhbuii

Guest
20/9/14
1
0
1
34
Bạn @phuongphanaaa đâu rồi, lên đây mà xem bao nhiêu ng ủng hộ bạn này, có cả mình nữa này hehe.

p/s: Mình là Trai Phú Thọ và FA nháaaa <3

L

lienngg

Guest
20/9/14
0
0
1
34
Mọi người động viên @phuongphanaaa mà mình cũng cảm thấy như mọi người đang động viên mình vậy. Bạn @phuongphanaaa chắc giờ đang bận phụ quán chưa có thời gian lên xem được, nhưng mình tin chắc rằng bạn ấy sẽ có thêm nhiều động lực khi nhìn thấy mọi người ủng hộ như thế này ! Cố lên bạn nhé!

U

UNTK

Sơ cấp
21/6/06
14
2
3
Hà nội
hôm nay mới tranh thủ vào diễn đàn, chia sẻ với các bạn 1 chút kinh nghiệm pv. Cũng hy vọng là nó có ích.
Điều đầu tiên xin nói trước là kinh nghiệm này chỉ đúng trong 1 vài trường hợp vì tôi có may mắn được làm ở môi trường tương đối chuyên nghiệp và minh bạch.
Điều đầu tiên các bạn phải biết qua công việc cụ thể của mình ứng tuyển là gì để có sự chuẩn bị. Nếu bạn làm về tài sản cố định, bạn phải biết về tài sản sẽ qlys ntn, hồ sơ tài sản gồm những gì. Nếu bạn làm thanh toán, bạn phải biết 1 bộ chứng từ cần có những gì, có thông tin gì ... Đừng nói là em mới ra trường chưa có KN. Điều này có lẽ đúng với 20 năm trước, giờ các bạn có nhiều kênh để tìm hiểu và tiêp cận
Điều thứ 2 là hồ sơ của các bạn, hãy để ý chăm chút hồ sơ cho dễ nhìn và cũng đừng quá sơ sài. những người quản lý sẽ ko có thời gian để đọc/ sửa hồ sơ của bạn cho đẹp đẽ dễ nhìn theo ý họ. Và nếu họ có chọn bạn thì với 1 KTT khi nhìn hồ sơ như vậy họ cũng loại bởi bạn ko phù hợp với nghề kế toán.
Thứ 3 là thông tin trong CV - kinh nghiệm làm việc - người quản lý trực tiếp - KTT sẽ quan tâm tới điều này. Hãy thể hiện là bạn biết cách làm việc, có kiến thức chung về lĩnh vực liên quan. Chúng tôi sãn sàng đào tạo nhân viên nhưng chúng tôi ko phải là giáo viên/ giáo viên mầm non. Nếu như hướng dẫn các bạn 1 lần, 2 lần , 3 lần và đến lần t4 vẫn sai. Bạn chắc chắn sẽ bị out. Và nhiều nơi khuyên bạn hãy làm đẹp hồ sơ bằng cách đánh bóng KN nhưng ko được quá, và khi đánh bóng các bạn cũng phải biết sơ qua. Dù đúng hay ko, chỉ cần hỏi qua sẽ biết là bạn biết đến đâu.

Và cuối cùng sẽ phụ thuộc vào cách thể hiện khi pv của bạn - hãy đúng mực và phù hợp. Thế thôi. Thêm 1 chút may mắn, bạn sẽ thành công

• Like
Reactions: Thương Ori

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA