Hạch toán lãi vay ngân hàng

• Thread starter linhnv
  • Ngày gửi
L

linhnv

Guest
14/3/06
11
0
0
TP.HCM
Các bác cho em hỏi 1 chút
Công ty vay tiền ngân hàng để xây nhà xưởng.
Vậy lãi vay ngân hàng hạch toán vào chi phí tài chính trong năm hay là hạch toán vào tài sản cố định?
Thanks các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Theo mình thì lãi vay này bạn đưa vào TSCĐ vì bạn vay để đầu tư vào TSCĐ chứ không phải vay để sản xuất kinh doanh.

K

khoivt

Guest
19/8/04
4
0
0
42
Ho Chi Minh
Theo minh thi ban phai tap hop lai vay vo TK241 cho den khi hinh thanh nha xuong, dua vao TSCD (vi ban vay cho muc dich xay dung nha xuong chu ko phai san xuat kinh doanh)

N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Trong phần Nợ TK241, 211 không có phần HT lãi vay.
Phần này cũng nên xem lại là nhà xưởng hay là bất động sản đầu tư
Thường thì ghi nợ 242 và PB vào 635 có vẻ hợp lý hơn

K

kimnhungbl

Guest
7/5/06
21
1
0
baclieu
Đúng rồi phải hạch toán vào 635 bạn ơi

K

ktnghiepdu

Guest
19/10/06
13
0
1
q.tanbinh
CTY minh cua quyet toan .
Chi phi lai vay cho TSCD phai dua vao tang gia tri tscd, roi dang ky trich khau hao dan chu khong duoc dua thang vao chi phi lai vay dau ban a.

N

nguyễn hồng lê

Guest
10/2/07
4
0
0
40
nghệ an
trong giai đoạn xây dựng để hình thành TS bạn ht vào 241. Nếu kết thúc giai đoạn xây dựng hình thành TS mà vẫn phát sinh chi phí lãi vay thì phần lãi vay này được hạch toán vào 635.

N

Ng_Duy_Binh83

Guest
23/2/07
32
0
0
40
Hà Nội
Bạn đã biết nguyên tắc vốn hóa chưa và nguyên tắc giá gốc chưa.
Nguyên giá TSCD là tập hợp toàn bộ các chi phí cho đến khi TSCD đó sẵn sàng đưa vào sử dụng. Như vậy toàn bộ chi phí lãi vay được tính vào Nguyên giá TSCD cho đến khi TSCD đó sẵn sàng đưa vào sử dụng.

F

figures

Guest
7/7/05
24
2
3
42
hcm
các bác đọc trong chuẩn mực chi phí lãi vay đó, trong đó có nói đến vốn hóa chi phí lãi vay. Hơi khó hiểu một chút, Cụ thể sơ sơ thế này:
chi phí lãi vay được vốn hóa khi còn trong đầu tư tài sản, tuy nhiên đó là giai đoạn đang trong đầu tư xây dựng của đơn vị
nếu đã hoạt động rồi mà chỉ đơn thuần là vay để mua sắm tài sản mới thì chi phí lãi vay này hạch toán vào 635

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA